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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA KIGOMA MHE. THOBIAS 

ANDENGENYE WAKATI WA KUWAAPISHA WAKUU WA WILAYA 

WAPYA TAREHE 21 JUNI 2021 

 

UTANGULIZI 

Mhe. Rashid Kassim Mchata-Katibu Tawala wa Mkoa 

Ndg. Ndug. Amandus Nzamba - Mwenyekiti wa CCM Mkoa  

Mhe. Col. Michael Masala Ngayalina - Mkuu wa Wilaya ya Buhigwe 

Mhe. Col. I. A. Mwakisu- Mkuu wa Wilaya ya Kasulu 

Mhe. Col. E.M. Malasa- Mkuu wa Wilaya ya Kibondo 

Mhe. A.J. Magwaza –Mkuu wa Wilaya ya Kakonko  

Mhe. Ester Alexander Mahawe-Mkuu wa Wilaya Kigoma 

Mhe. Hanafi Hassan Msabaha- Mkuu wa Wilaya ya Uvinza 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi ya Mkoa 

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Kigoma Ujiji 

Mhe. Wenyeviti wa Halmashauri za Mkoa wa Kigoma,  

Wahe. Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Ndg. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndg. Watendaji katika ngazi mbalimbali, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 
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Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania! 

 

UTANGULIZI 

Kwanza nimshukuru sana Mwenyezi Mungu kwa kutulinda na 

kutukutanisha katika hafla hii ya kuwaapisha Waheshimiwa Wakuu wa 

Wilaya walioteuliwa kuongoza Wananchi katika Mkoa wa Kigoma. Binafsi 

kama Mkuu wa Mkoa pia nafurahi kuwaapisha Wakuu wa Wilaya wateule 

kwa Mara ya Kwanza tangu nilipoteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa 

Kigoma. 

Pia nipende kuwakaribisha sana katika Mkoa wa Kigoma Mkoa wenye 

watu wachapakazi, wanaojituma na wapenda maendeleo, Mkoa 

uliobarikiwa kuwa na ardhi yenye rutuba na mvua za kutosha pamoja na 

hali ya hewa nzuri, ni Mkoa pekee uliopo kimkakati ambao upo katika 

jumuiya mbili za Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 

mwa Afrika.  

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya baada ya ukaribisho huo basi name 

nitumie muda kidogo kuawapitisha katika yale ambayo tunapaswa 

kwenda kuyasimamia na kutekeleza katika dhamana tuliyopewa na 

Kiongozi wetu Rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 

Samia Suluhu Hassan. 
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Maelekezo haya ni nia ya kuwapa taarifa za awali  Wah. Wakuu wa 

Wilaya kuhusu hali ilivyo katika Wilaya zenu na mambo ya msingi 

wanayopaswa kuanza nayo katika kipindi hiki. Maelekezo haya 

yamejumuisha Maagizo yaliyotolewa na Viongozi mbalimbali wa Kitaifa 

ambayo utekelezaji wake ni wa kila siku. 

Aidha, katika maelekezo haya pia nitakuwa nagusia maagizo mbalimbali 

yanayotolewa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa yaliyotolewa kupitia Waraka Na. 13 wa tarehe 23 

Desemba, 2015 wenye Kumb.Na. CAB.110/156/01”B”/11 na memngine 

mengi ambayo yameendelea kutolewa kwa nyakati tofautitofauti. 

 

SUALA LA ULINZI NA USALAMA 

Katika Wilaya zetu tuendelee kusimamia suala la ulinzi na usalama. 

Vikao vya Kamati za Ulinzi na Usalama katika ngazi za Vijiji na Kata 

havina uratibu mzuri katika baadhi ya maeneo. Wakuu wa Wilaya mnayo 

dhamana kubwa ya kuhakikisha Vikao hivyo vinaratibiwa vizuri na pale 

ambapo Kamati zinaonekana kutokuwa hai basi jitihada za kuzifufua 

zifanyike lengo ikiwa ni kuimarisha Ulinzi na Usalama kwa Wananchi 

wetu. 
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Maeneo mengi ya mipaka ya Kimataifa kwa Mkoa wa Kigoma yamekuwa 

yakitumia kama vipenyo kwa wageni wasiotaka kufuata Sheria. Miongoni 

mwa athari za wazi ni kuwepo kwa Wahamiaji haramu ambao huingia 

kuptia njia hizo zisizo rasmi. 

Wakuu wa Wilaya kashirikianeni na Kamati za Usalama za Wilaya 

kuweka udhibiti katika vipenyo vyote vilivyo katika maeneo mbalimbali ili  

wahamiaji haramu waweze kudhibitiwa ipasavyo. 

Kwa Wilaya zenye wakimbizi  walio makambini kuhakikisha hawatoki 

kwenye makambi yao bila sababu za msingi. Wakuu wa Wilaya 

mkashirikiane na Idara ya Uhamiaji kudhibiti Wahamiaji haramu.  

 

MAPATO YA HALMASHAURI 

Ripoti Kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa 

fedha 2019/2020 ambayo pamoja na mambo mengine imeonesha kuwa 

katika mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2020, sita (6) kati ya 

katika Mkoa wa Kigoma zilipata hati zenye mashaka.Hivyo mnalo jukumu 

kubwa la kwenda kusimamia matumizi ya fedha za Serikali, utekelezaji 

wa miradi mbalimbali ya maedeleo. 

Nendeni mkasimamie na kuhimiza Halmashauri kufanya tathmini ya kina 

ya uwezo wa vyanzo vyake vya mapato na ziweke mikakati 
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inayotekelezeka ya kuhamasisha, kuimarisha na kuboresha usimamizi wa 

mapato ili kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani  ya Halmashauri. Ni 

vyema Halmashauri zikahimizwa kubuni vyanzo vipya vya mapato ili 

kuondokana na utegemezi kutoka ushuru wa mazao. Chanzo ambacho 

licha ya kuwa ndicho kikuu lakini hakiaminiki kwa kuwa kinategemea sana 

hali ya hewa. 

 

Wakuu wa Wilaya wasisitize matumizi sahihi ya Mashine za Kielektroniki 

za kukusanyia mapato (POS) ikiwa ni pamoja na kuongeza idadi yake na 

kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwa mawakala/wakusanya mapato 

ili kudhibiti udanganyifu unaoweza kujitokeza, ikiwa pamoja na 

kuwasilisha makusanyo kwa muda na siyo mkusanyaji kubakia na fedha 

za Serikali kwenye mikono yake kama ilivyokuwa kwa baadhi ya maeneo. 

 

HALI YA MAENDELEO NA CHANGAMOTO ZILIZOPO KISEKTA 

Kifungu cha 14 cha Sheria ya Tawala za Mikoa (Sura 97) kinampa 

Mkuu wa Wilaya Majukumu ya Kuziwezesha na Kuzijengea 

Mazingira Mazuri Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopo ndani ya 

eneo lake ili ziweze kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Wakuu 

wa Wilaya tumieni vizuri Mamlaka mliyonayo ili kuwezesha Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kutekeleza Majukumu yake. 
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- Wakuu wa Wilaya nendeni mkajenge mahusiano mazuri katika 

sehemu zenu za kazi, Taasisi zinazowazunguka na Wananchi wote 

kwa ujumla. Mkumbuke  kuwa majukumu mnayotekeleza yanagusa 

maisha na maendeleo ya Wananchi.  

- Katika kuwatumikia Wananchi mkazingatie Sheria, Kanuni na 

Taratibu katika Utekelezaji wa Majukumu yenu. Ni utovu wa Maadili 

na ni uvunjaji wa Sheria kwa Viongozi na Watumishi wa Umma 

kutumia nafasi na Madaraka yao kujipatia Mikataba na Zabuni 

mbalimbali ni makosa pia kwa Viongozi na Watendaji kutumia vibaya 

fedha na mali nyingine za Serikali nendeni mkalisimamie hili. 

- Msiende kukaa ofisini pandeni ratiba za kuwatembelea na 

kuwasikiliza Wananchi kujua shida, kero zao na kuzifanyia kazi, ni 

muhimu sana  kushiriki Mikutano Mikuu ya Vijiji, Kamati za 

Maendeleo za Kata (WDCs), Mabaraza ya Kata na Kamati za 

Ushauri za Wilaya (DCC) inafanyika. Iwapo Mikutano hiyo itafanyika 

kwa kuzingatia ratiba zake (na pale inapobidi kwa dharura) 

changamoto mbalimbali zinazowakabili Wananchi katika maeneo 

yenu zitapatiwa ufumbuzi. 

- Tengeni muda wa kusikiliza kero za Wananchi na kuzipatia ufumbuzi. 

Katika siku watakazotenga kwa wiki wakae na Wataalamu wa Sekta 

muhimu (Sheria, Ardhi, Afya, Maliasili/Misitu na Utawala) ili kupata 
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maelezo na ushauri wa kina utakaopelekea kupatikana kwa ufumbuzi 

wa kero/malalamiko wattakayopokea. 

- Taarifa za Ukaguzi wa Miradi zijadiliwe na pale itakapobainika 

kuwepo kwa dosari, hatua za haraka za kinidhamu na kisheria 

zichukuliwe kwa wahusika. Nakala za taarifa hizo ziwasilishwe Ofisini 

kwangu.  

- Simamieni  ubora na viwango katika Miradi inayotekelezwa kwenye 

Wilaya zao na wawakemee Watendaji wasiozingatia ubora katika 

usimamizi wa Miradi inayotekelezwa na pale inapobidi Mamlaka 

zishauriwe kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na 

Taratibu zinazosimamia Utumishi wa Umma.  

KILIMO 

Shughuli kuu za kiuchumi katika Mkoa wa Kigoma zimejikita katika 

Kilimo, Ufugaji, Uvuvi, Biashara na Viwanda vidogo. Kilimo kwa kiasi 

kikubwa kinaendeshwa kwa jembe la mkono na matumizi hafifu ya 

pembejeo. Kwa ujumla tija ni ndogo. 

- Wakuu wa Wilaya hamasisheni  matumizi ya pembejeo na zana bora 

za kilimo na wasimamieni kwa karibu Maafisa Ugani pamoja na 

Wataalamu wengine ili kuhakikisha kuwa wanawafikia Wananchi. 
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- Simamieni na kushirikiana na Wataalamu wa Kilimo katika Wilaya 

kuhamasisha  uzalishaji wa mazao ya kimkakati (Kahawa, Tumbaku, 

Pamba na Michikichi) ili kuinua kipato cha kaya, Mkoa na Taifa.  

- Nendeni mkaimarishe usimamizi wa pembejeo za kilimo ili ziwafikie 

walengwa. Wahamasishe wafanyabiashara ili washiriki katika 

kusambaza pembejeo hizo kwa wakati hadi kumfikia mkulima. 

- Zihimizeni Halmashauri kuweka mikakati ya  kuwa na Matrekta kama 

nyenzo ya kurahisisha kilimo na kuondokana na kilimo cha jembe la 

mkono. Halmashauri zinaweza kuanzisha vituo vya matrekta karibu na 

maeneo ya uzalishaji. 

- Wakuu wa Wilaya wawahamasishe Vijana waliopo Mitaani kushiriki 

kwenye shughuli za kilimo na kujiunga kwenye vikundi ili wapate sifa 

ya kukopesheka katika shughuli za kilimo. 

 

USHIRIKA 

Katika shughuli zenu nendeni mkawahimize 

- wakulima na wanachama wa Vyama vya Ushirika  kutumia fursa za 

kukopa mikopo yenye masharti nafuu katika benki zilizoanishwa na 

Serikali kupitia dirisha la wakulima na wadau  wengine wa 

maendeleo  ili kuimarisha mitaji yao na kuendelea  kutoa  huduma  

kwa  wanachama kama ilivyotarajiwa.  
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- Vyama  vya ushirika vya mazao na vingine kuangalia fursa ya 

kuanza kuwekeza katika viwanda katika Mkoa wa Kigoma kwa 

kutumia fursa zilizopo. 

- Wananchi wengi zaidi kujiunga katika vyama vya ushirika  vya 

mazao, Mifugo, Viwanda, Akiba na Mikopo na Vyama vya Ushirika 

vya aina nyingine kulingana na mahitaji ya Wananchi wa eneo  

husika. 

MAJI 

Miradi mingi haijakamilika licha ya Serikali kutoa fedha nyingi kwa ajili ya 

kuitekeleza. 

- Fanyeni ukaguzi wa miradi ya maji katika Wilaya zenu na kuainisha 

changamoto/vikwazo vya ukamilishaji wa miradi hiyo. 

- Piteni na kujiridhisha na matumizi ya fedha zinazotolewa 

kugharamia miradi ya maji, mchakato wa kuwapata 

wakandarasi/utaratibu wa utekelezaji wa miradi husika na kuchukua 

hatua stahiki. 

- Kakagueni  na kutatua changamoto zinazokwamisha ufanisi wa 

Kamati na Mifuko ya Maji Vijijini. 
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MIFUGO 

Mkoa una idadi kubwa ya mifugo katika maeneo ya msitu wa hifadhi wa 

Makere Kaskazini na Makere Kusini Wilayani Kasulu na katika maeneo 

ya Pori la Hifadhi la Moyowosi - Kigosi Wilayani Kibondo. Uwepo wa 

mifugo hiyo unaathiri mazingira kwa kiasi kikubwa.  

- Wakuu wa Wilaya zenye mifugo ndani ya hifadhi wahakikishe 

wanapata taarifa sahihi za idadi ya mifugo iliyopo na athari 

zinazosababishwa na mifugo hiyo kwenye mazingira na vyanzo vya 

maji. 

- Ili kupunguza migogoro kati ya Wakulima na Wafugaji pamoja na 

uvamizi wa mapori ya akiba na hifadhi Wakuu wa Wilaya fuatilieni 

mipango ya matumizi bora ya ardhi katika Wilaya zenu. Mipango 

hiyo itungiwe Sheria ndogo ili iweze kusimamiwa vizuri .  

ELIMU 

Changamoto: 

- Upungufu mkubwa wa madawati, viti na meza, matundu ya vyoo, 

vyumba vya madarasa na maabara pamoja na nyumba za Walimu 

katika Shule za Msingi na Sekondari. 

- Kutokuwepo matofali ya kutosha kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 

ujenzi. 
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- Ushiriki duni wa Wananchi katika shughuli za Elimu kutokana na 

kutafsiri vibaya Mpango wa Elimu bila Malipo. 

Maelekezo: 

- Wakuu wa Wilaya washirikiane  na Wadau wengine ndani na nje ya 

maeneo yao kufanikisha utekelezaji wa maagizo ya kutengeneza 

Madawati, Viti na Meza na ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 

Elimu. 

- Wananchi wahamasishwe kuendelea kutayarisha matofali na 

kujiwekea akiba ya    kutosha/Benki ya matofali ili iwe rahisi kutekeleza 

miradi mbalimbali ikiwemo ya  ujenzi wa miundombinu ya Elimu. 

- Wakuu wa Wilaya simamieni vizuri dhana ya Elimu ya Msingi bila 

Malipo na  kuhakikisha hatua za kinidhamu kwa watakaokiuka maagizo 

ya Serikali kuhusu  suala hili. Mchango wowote unaohusu motto wa 

Shule(kichwa)/mzazi hauruhusiwi  kabisa; isipokuwa pale ambapo 

Wananchi/wadau  kupitia vikao/Mikutano yao halali wameamua 

kuchangia kwa nia ya  kushughulikia kero fulani iliyopo katika shule yao 

au shule zao utaruhusiwa tu kwa  kibali cha Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  kitakachoombwa kupitia 

kwa Mkuu wa Mkoa. 

- Mkaendelee kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Serikali wa kutoa 

Elimu bila Malipo na hamasisheni Wananchi wapeleke watoto Shule 

na kufuatilia maendeleo yao. 
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- Wakuu wa Wilaya washirikianeni na wadau mbalimbali katika ujenzi 

na uimarishaji wa Miundombinu ya Elimu ili kukabiliana na ongezeko 

la Wanafunzi  linaloshuhudiwa kila mwaka baada ya uamuzi wa 

Serikali wa kuanza kutoa Elimu bila Malipo. 

AFYA 

- Wakuu wa Wilaya wajiwekee utaratibu wa kufuatilia matumizi ya 

fedha za Ujenzi wa miundombinu ya afya kwani imebainika kuwa 

baadhi ya Halmashauri zimetumia vibaya fedha hizo na kuathiri 

ubora wa majengo yanayojengwa (hakuna Value for Money). 

- Fuatilieni udanganyifu katika manunuzi ya dawa na vifaa tiba na wizi 

wa dawa na vifaa tiba ambao licha ya kubainika, hakuna hatua 

madhubuti zilizochukuliwa dhidi ya wahusika.  

- Hivi karibuni nimepita katika Wilaya za Kasulu na Buhigwe 

kuhamasisha watu kujiunga na CHF iliyoboreshwa, bado hali ya 

uandikishaji wa Wananchi kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii 

(CHF) iko chini sana. Wakuu wa Wilaya wahamasisheni Wananchi 

kujiunga na mfuko huo ili kuokoa gharama za matibabu. CHF 

iliyoboreshwa imeweka utaratibu mzuri wa matibabu ambapo sasa 

inaruhusu mfumo wa rufaa kutoka ngazi za chini za kutolea huduma 

hadi ngazi ya Mkoa tofauti na utaratibu wa zamani uliowezesha 

mgonjwa kupata huduma kwenye kituo kimoja kilicho karibu naye tu. 
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VIWANDA, BIASHARA, UWEKEZAJI NA UWEZESHAJI 

WANANCHI KIUCHUMI 

-    Suala la kutenga maeneo ya uwekezaji, na kutafuta wawekezaji ni 

la msingi ili kufikia azma ya Serikali ya Viwanda. Kilimo kinakwenda 

sambamba na uchakataji wa mazao (processing). nendeni 

mkasimamie uhamasishaji wa Wananchi kuanzisha na kuendeleza 

viwanda vidogo kwa ushirikiano na Shirika la Viwanda Vidogo 

(SIDO). Shirikianeni na Shirika la SIDO litasaidia kubaini teknolojia 

inayoweza kutumika katika usindikaji wa mazao ya kilimo kwa 

mfano; michikichi na mihogo, pamoja na kupukuchua nafaka kabla 

ya kupeleka kwenye masokoni. 

- Katika mikutano yenu na Wananchi hamasisheni Wanawake, 

Vijana na Walemavu kujiunga katika vikundi ili waweze 

kunufaika na fedha za mikopo zinazotolewa na Halmashauri. 

-     Serikali imeanza kujenda Vyuo vya VETA katika kila Wilaya, 

tutumie majukwaa yetu kuwahamisha wananchi wapeleke 

vijana VETA kujifunza utaalam katika fani mbalimbali ili 

waweze kujiajiri. 
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MALIASILI NA MAZINGIRA 

- Katika kutunza mazingira Wakuu wa Wilaya wahamasisheni  

Wananchi kuanzisha mashamba ya miti ya kibiashara, miti ya 

matunda kama vile Maparachichi ya kisasa ambayo ni uchumi 

mkubwa sana, na ukizingatia hali ya hewa ya Mkoa wa Kigoma 

inaruhusu matunda hayo kustawi. 

-  Wakuu wa Wilaya wekeni na simamieni mikakati ya kudhibiti 

Uvamizi wa misitu ya hifadhi kwa ajili ya shughuli za binadamu 

kama kilimo cha kawaida na kilimo cha tumbaku, makazi, uvunaji 

wa mazao ya misitu usio endelevu na uingiaji wa makundi ya 

mifugo kutoka Mikoa jirani. 

 

MPANGO WA KUDUMU WA USAFI WA MAZINGIRA 

Maeneo mengi ya Miji na Vijiji ni machafu na hakuna jitihada za 

kuondoa taka katika maeneo hayo. Nendeni mkasimamie jitihada 

za usafi katika Wilaya zenu ikiwa pamoja na kutumia sheria za 

Mazingira za kutaka kila kaya kuwa na choo.  

Kila Halmashauri iandae mikakati ya kudumu ya usafi. Ikibidi tuwe 

na utaratibu wa kutenga siku moja kufanya usafi kufanya usafi wa 

kina wa maeneo yetu. 
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- Uchafu wote uliokusanywa katika maeneo mbalimbali ya 

Manispaa na Miji uzolewe na kuhakikisha utamaduni wa kufanya 

usafi na kuzoa taka kupeleka kwenye madampo unadumishwa. 

- Kila Mtaa uwe na sehemu maalum “vizimba” vya kukusanyia taka 

ili iwe rahisi kwa magari ya kuzoa taka kupita na kuchukua taka. 

Muhimu ni magari ya kuzoa taka kupita kila simu kuchukua taka 

bila kukosa ili sehemu hizo zisigeuzwe kuwa madampo ya 

kudumu. 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya ni matumani yangu tutaendelea 

kushirikiana kwa pamoja na wananchi wa Mkoa wa Kigoma katika kuweka 

mikakati ya kuwaletea maendeleo. Haya niliyoyasema hapa nilikuwa 

najaribu kuwapitisha tu kidogo mjue kazi mliyonayo ni kubwa ya kweda 

kutekeleza Ilani ya Chama cha Mapinduzi yenye lengo la kuwaletea 

maendeleo Watanzania hususan wananchi wa Mkoa wa Kigoma. 

 

 

Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 

========================================= 

 


