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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS E. M. ANDENGENYE, MKUU WA MKOA 

WA KIGOMA WAKATI AKIZUNGUMZA NA WAJUMBE WA BARAZA LA 

MADIWANI LA HALMASHAURI YA WILAYA KIGOMA 

 TAREHE 02 JUNI, 2021 
 

UTANGULIZI 

Mhe. Joseph Kashindi Nyambwe - Mwenyekiti wa Halmashauri, 

Mhe. Samson Rainald Anga - Mkuu wa Wilaya ya Kigoma, 

Mhe. Albogast Paul Ndiyunze - Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri, 

Bi. Upendo Eric Mangali - Mkurugenzi Mtendaji (W), 

Ndg. Vallence Rutakyamirwa - Mkaguzi Mkuu wa Nje (NAOT), 

Eng.  Jeremia Bayaga - Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya, 

Ndg. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndg. Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Wilaya, 

Wah. Madiwani,  

Ndg. Watendaji katika ngazi mbalimbali, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania! 
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Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Natoa Shukrani kwa Uongozi wa Wilaya ya Kigoma na Halmashauri ya 

Wilaya Kigoma kwa Mwaliko wa kushiriki na kuzungumza na Wajumbe 

wa Baraza la Madiwani na Wananchi waliofika kufuatilia Mkutano huu 

Maalum wa kujadili Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali kwa mwaka wa fedha 2019/2020.  

- Hili ni jambo la heshima kwangu na litanipa fursa ya kusikiliza namna 

mnavyoendesha majadiliano yenu na kuwashauri kadri itakavyohitajika. 

- Nawapongeza kwa utekelezaji mzuri wa majukumu yenu licha ya 

changamoto kadhaa mnazokabiliana nazo. 

- Huu ni Mkutano wangu wa kwanza kuhudhuria katika Halmashauri yenu 

tangu nilipoteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kigoma. 

- Nawashukuru nyote kwa mahudhurio yenu mazuri. 

 

TAARIFA YA CAG KWA HESABU ZA MWAKA 2019/2020 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Nimesoma Ripoti Kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/2020 ambayo pamoja na mambo 

mengine imeonesha kuwa Halmashauri yenu ni miongoni mwa 
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Halmashauri 124 zilizopata Hati Zinazoridhisha (Hati Safi) kati ya 185 

zilizokaguliwa. Hii ni sawa na asilimia 67. 

- Nawapongeza kwa kupata Hati inayoridhisha (Hati Safi) kwa mwaka 

wa tatu mfululizo (MF 2017/2018, MF 2018/2019 na MF 2019/2020). 

Endelezeni  ushirikiano mlioujenga baina yenu na zingatieni Sheria na 

Taratibu ili kuweza kupata Hati za Ukaguzi zinazoridhisha kila 

mnapokaguliwa. 

- Kama mnavyofahamu, Halmashauri 6 katika Mkoa wetu zilipata Hati 

Yenye Shaka (zikiwa miongoni mwa Halmashauri 53 zilizopata Hati 

hiyo nchini, sawa na asilimia 29) na hivyo kututia doa kama Mkoa. 

Halmashauri hizo ni; Halmashauri ya Manispaa Kigoma/Ujiji, 

Halmashauri ya Mji Kasulu, Halmashauri ya Wilaya Buhigwe, 

Halmashauri ya Wilaya Kakonko, Halmashauri ya Wilaya Kasulu na 

Halmashauri ya Wilaya Uvinza. 

 
- Licha ya mafanikio mliyopata, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali amebainisha mapungufu kadhaa kwenye hesabu zenu ikiwemo; 

 
 Halmashauri iliwasilisha kitabu cha hesabu za mwisho kilichokuwa na 

mapungufu mbalimbali. Nawashauri mkamilishe kitabu cha hesabu 

zenu mapema ili kutoa fursa kwa Menejimenti kukipitia na kufanya 

maboresho iwapo yatahitajika kabla ya kuwasilishwa kwa Mkaguzi. 
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 Halmashauri kutokufunga Mfumo wa Kielekitroniki wa Usimamizi na 

Uendeshaji wa Huduma za Afya (GoT - HOMIS) kwenye vituo 33 vya 

kutolea huduma (Vituo vya Afya na Zahanati). Naelekeza muongeze 

jitihada za kutafuta fedha za kununua vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya 

kufungwa mfumo huo. Matarajio yangu ni kwamba kufungwa na 

kuanza kutumika kwa mfumo huo kutadhibiti kwa kiasi kikubwa 

upotevu wa mapato. 

 Halmashauri kutokuonesha jitihada ya kuteketeza madawa yaliyoisha 

muda wake wa matumizi yenye thamani ya sh. 127,886,008. Dawa 

hizi kwa mujibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

zina zaidi ya miaka mitano tangu zilipoisha muda wake. Ninashauri 

Halmashauri ikamilishe haraka maandalizi ya kuteketeza dawa hizo 

na kuepuka kuagiza dawa zaidi ya mahitaji. 

 Halmashauri ililipa jumla ya sh. 11,789,000 kwa watu wanne 

waliofariki. Ninashauri hatua zichukuliwe dhidi ya maofisa wa 

Halmashauri waliofanya uzembe na kushindwa kusimamia vema 

rasilimali za umma. 

  Halmashauri ilifanya Manunuzi yenye thamani ya sh. 69,430,000 bila 

ushindani wa bei. Hoja ya aina hii ilikuwepo pia katika mwaka wa 

fedha 2018/2019. Nawasisitiza kuzingatia Sheria ya Manunuzi ya 

Umma pamoja na Kanuni zake na kuepuka makosa ya aina hiyo. 
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   Halmashauri ilikuwa na Watumishi 27 wanaopata mishahara chini 

ya theluthi moja. Hali hii inaweza kuathiri utendaji wa watumishi 

husika na kuathiri utendaji wa jumla wa Halmashauri. 

Nawakumbusha Maafisa Masuuli kwamba hawapaswi kuidhinisha 

mikopo ya Watumishi inayozidi kiasi kilichoidhinishwa.  

  Maduhuli yaliyokusanywa bila ya uthibitisho wa kupelekwa benki sh. 

2,583,094. Kwa kuwa waliokusanya maduhuli hayo wanajulikana, 

Naelekeza watakiwe kupeleka benki maduhuli hayo mara moja na 

wachukuliwe hatua stahiki za kisheria. 

 Halmashauri haikupeleka asilimia Ishirini ya fidia ya vyanzo 

vilivyofutwa (GPG) kwenda kwenye Vijiji (sh. 27,803,200). Hoja ya 

aina hii ilijitokeza pia katika mwaka wa fedha 2018/2019 na 

inajumuisha kiasi cha fedha ambacho hakikupelekwa kwa miaka 

hiyo miwili. Nawashauri mpeleke fedha hizo ili zikachochee 

maendeleo na Utawala Bora katika ngazi za chini. 

   Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu sh. 2,912,260,832. Madeni 

haya yanaongezeka kila mwaka. Nawashauri mjiwekee utaratibu wa 

kulipa madeni awamu kwa awamu na kwa yale yanayosubiri 

utaratibu wa HAZINA ni vyema kujiwekea utaratibu wa 

kuyakumbushia. 
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 Madai ya muda mrefu na malipo yaliyofanywa na Halmashauri kabla 

ya kupokea huduma (sh. 45,965,000). Nashauri muongeze nguvu 

katika kukusanya ili shughuli zilizopangwa ziweze kutekelezwa. 

-      Taarifa kamili ya hoja zote za mwaka 2019/2020 na hoja za miaka ya 

nyuma (ambazo hazijafungwa) itawasilishwa na kujadiliwa katika 

Mkutano huu. 

- Hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma inaonesha kwamba 

mapendekezo 25 yalitolewa kwa Halmashauri yenu ambapo 

mapendekezo  4 yametekelezwa, mapendekezo 8 yako katika hatua ya 

utekelezaji, mapendekezo 8 yamejirudia na mapendekezo 5 

hayajatekelezwa.  

- Kwa upande wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 

za Serikali za Mitaa (LAAC) hali halisi ya utekelezaji kwa miaka ya 

nyuma inaonesha kwamba maagizo 9 yalitolewa kwa Halmashauri yenu 

ambapo hadi sasa ni maagizo 2 yaliyokwisha tekelezwa kikamilifu. 

- Nashauri mjiwekee mkakati madhubuti wa kutekeleza mapendekezo 

yote ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya miaka ya 

nyuma  yaliyosalia pamoja na kutekeleza maagizo yote ya Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) ya miaka ya 

nyuma yaliyosalia. 
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MAELEKEZO YA NYONGEZA KUHUSU TAARIFA YA CAG 

 Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Katika mkutano wa leo pamoja na mambo mengine mnalo jukumu la 

kuwachukulia hatua za kinidhamu na kisheria Watumishi waliobainika 

kuhusika na vitendo vya ubadhirifu (kama wapo) na kutowajibika 

ipasavyo na hivyo kuiletea Halmashauri yenu hasara na hoja ambazo 

katika hali ya kawaida ya utendaji makini zisingepaswa kutokea. 

Uchukuaji huu wa hatua ulenge Watumishi wote waliohusika katika 

ngazi zote (ngazi za chini, kati na Makao Makuu ya Halmashauri). 

- Hakikisheni mnaendelea kuimarisha uwajibikaji kwenye usimamizi wa 

fedha na rasilimali nyingine, zingatieni taratibu za fedha na imarisheni 

mifumo ya  udhibiti wa ndani ili kuepuka kupata Hati Isiyoridhisha. 

 
- Hakikisheni hoja za miaka ya nyuma hazijirudii. Mtafanikisha hilo kwa 

kuzingatia maoni/ushauri wa Mkaguzi na kufuata taratibu za 

fedha/malipo kwa usahihi. 

- Msirundike hoja, zitawashinda kujibu na hivyo mtakaribisha Hati 

Isiyoridhisha. 

- Wekeni mikakati na mipango madhubuti kuhusiana na mapungufu yote 

yaliyojitokeza ili kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo yote ya 

ukaguzi unafanikiwa. Mikakati hiyo inatakiwa iwe na uhalisia 
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kiutekelezaji; itekelezwe kwa muda uliopangwa na iweke bayana namna 

ya utekelezaji. 

- Halmashauri itenge Bajeti ya kutosha ili kuweza kuwapeleka Wahasibu 

na Wakaguzi kwenye Mafunzo ya mara kwa mara yanayoendeshwa na 

wataalamu wa Ufungaji wa Hesabu ili kuweza kupata miongozo mipya 

na marekebisho yake (IPSAS). 

 
- Halmashauri itoe kipaumbele katika maandalizi ya Hesabu za Mwisho 

kwa kuhakikisha waandaaji wanawekewa mazingira mazuri wakati wa 

zoezi hilo na kuwaondolea mwingiliano kati ya jukumu hilo na majukumu 

yao mengine ya kila siku.  

 
MASUALA YA KUZINGATIA 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Masuala yafuatayo yazingatiwe: 

i. Wah. Madiwani wapewe taarifa kila robo mwaka kuhusu Ukaguzi wa 

Miradi na hali ya Utekelezaji wa Miradi husika (ukilenga uwepo wa Value 

for Money) kwa kipindi hicho. Taarifa hizo zitokane na Ukaguzi uliofanywa 

na Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango (FUM), Mkaguzi wa Ndani na 

ule uliofanywa na Kamati ya Ukaguzi wa Miradi ambayo huongozwa na 

Afisa Mipango. 

ii. Taarifa za Ukaguzi wa Miradi zijadiliwe na pale itakapobainika kuwepo 
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kwa dosari, hatua za haraka za kinidhamu na kisheria zichukuliwe kwa 

wahusika. Nakala za taarifa hizo ziwasilishwe Ofisini kwangu. 

iii. Zingatieni Sheria, Kanuni na Taratibu katika Utekelezaji wa Majukumu 

yenu. Katika eneo hili mnaongozwa na Kanuni za Maadili ya Madiwani na 

Kanuni za Maadili kwa Watumishi wa Umma.  Ni utovu wa Maadili na ni 

uvunjaji wa Sheria kwa Wah. Madiwani na Watumishi wa Umma kutumia 

nafasi na Madaraka yao kujipatia Mikataba na Zabuni mbalimbali. Ni 

makosa pia kwa Viongozi na Watendaji kutumia vibaya fedha na mali 

nyingine za Serikali. 

iv. Simamieni ubora na viwango katika Miradi inayotekelezwa kwenye Kata 

zenu. Nawashauri muwakemee Watendaji wasiozingatia ubora katika 

usimamizi wa Miradi inayotekelezwa na pale inapobidi Mamlaka 

zishauriwe kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu 

zinazosimamia Utumishi wa Umma.  

v. Zingatieni ratiba za vikao katika ngazi zote na hakikisheni Mikutano Mikuu 

ya Vijiji na Vitongoji, Halmashauri za Vijiji, Kamati za Maendeleo za Kata 

(WDCs) na Mabaraza ya Kata inafanyika. Iwapo Mikutano hiyo itafanyika 

kwa kuzingatia ratiba zake (na pale inapobidi kwa dharura) changamoto 

zinazowakabili Wananchi katika maeneo yenu zitapatiwa ufumbuzi. 

vi. Fanyeni tathmini ya kina ya uwezo wa vyanzo vyenu vya mapato na 

wekeni mikakati inayotekelezeka ya kuimarisha na kuboresha usimamizi 
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wa mapato ili kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani (katika mwaka 

wa fedha 2019/2020 Halmashauri yenu ilikusanya mapato zaidi kwa 

asilimia 10 ya malengo ya mwaka). Pamoja na hali hiyo, Halmashauri 

yenu ilikuwa na uwezo wa kujitegemea wa asilimia 4 tu. Hakikisheni 

mnatumia vyema Mfumo wa Kielektroniki wa Kukusanya Mapato na 

nunueni mashine za kukusanyia mapato (POS) za kutosha. 

vii. Afisa Masuuli ahakikishe Wakuu wa Idara na Vitengo wote wanahusika 

katika utoaji wa taarifa muhimu kwa ajili ya kuandaa taarifa ya fedha. 

Afisa Masuuli anapaswa kuhakikisha ubora na usahihi wa taarifa 

zinazowasilishwa kwa ukaguzi. 

viii. Afisa Masuuli aimarishe na kufuatilia kwa karibu  utendaji wa Kitengo cha 

Ukaguzi wa Ndani (kwa kutoa fedha za kutosha, mafunzo na 

vifaa/vitendea kazi) na kuimarisha Ufanisi wa Ukaguzi wa Ndani kama 

sehemu ya mfumo wa udhibiti wa ndani ya Halmashauri.  

ix. Afisa Masuuli aimarishe Kamati ya Ukaguzi (kwa kutoa fedha za kutosha, 

mafunzo na vitendea kazi) na ahakikishe inatimiza majukumu yake 

kikamilifu katika uangalizi wa mifumo ya utoaji taarifa za kifedha, taratibu 

za kusimamia athari zinazotokana na shughuli za kifedha, udhibiti juu ya 

utekelezaji wa sheria, maadili, kanuni na taratibu.  
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HITIMISHO 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Kwa kuhitimisha; 

- Natoa msisitizo kwamba Halmashauri iimarishe usimamizi wa vyanzo 

vya mapato na ufuatiliaji wa makusanyo. Kuweni wabunifu na ibueni 

vyanzo vipya vya mapato. 

- Zibeni mianya yote ya upotevu wa mapato. 

- Boresheni utoaji huduma na tatueni kero za Wananchi kwa wakati. 

- Endeleeni kusimamia ubora na viwango katika utekelezaji wa miradi 

yote. Mara zote, tuheshimu na kuzingatia maoni ya Wataalam. 

- Imarisheni Uwezo wa Wakuu wa Idara na Vitengo kwa kuwawekea 

utaratibu wa kupata Mafunzo kazini kuhusu masuala ya Menejimenti. 

- Toeni motisha kwa Watumishi kwa kuzingatia mazingira yao ya kazi. Hii 

ni pamoja na kuwasikiliza, kuwatia moyo, kutatua changamoto zao kwa 

wakati na matumizi ya lugha nzuri isiyo ya vitisho mnapowaelekeza. 

 
Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 

 

 


