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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS E. M. ANDENGENYE, MKUU WA 

MKOA WA KIGOMA WAKATI AKIZUNGUMZA NA WAJUMBE WA BARAZA 

LA MADIWANI LA HALMASHAURI YA WILAYA BUHIGWE 

 TAREHE 04 JUNI, 2021 

 
UTANGULIZI 

Mhe. Venance Sylvester Kigwinya - Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Mhe. Col. Michael Masala Ngayalina - Mkuu wa Wilaya, 

Mhe. Eles Elia Gomwa -  Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Ndg. Marycelina Coelestine Mbehoma - Kaimu Mkurugenzi Mtendaji (W), 

Ndg. Vallence Rutakyamirwa - Mkaguzi Mkuu wa Nje (NAOT), 

Ndg. Barongereje Gerald Nkabe - Mwenyekiti wa CCM (W), 

Ndg. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndg. Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Wilaya, 

Wah. Madiwani, 

Ndg. Watendaji katika ngazi mbalimbali, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania! 
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Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Natoa Shukrani kwa Uongozi wa Halmashauri ya Wilaya Buhigwe kwa 

Mwaliko wa kushiriki na kuzungumza na Wajumbe wa Baraza la 

Madiwani na Wananchi waliofika kufuatilia Mkutano huu Maalum wa 

kujadili Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kwa mwaka wa fedha 2019/2020.  

- Huu ni Mkutano wangu wa kwanza kuhudhuria katika Halmashauri 

yenu tangu nilipoteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kigoma. 

- Mwaliko niliopewa ni jambo la heshima kwangu na litanipa fursa ya 

kusikiliza namna mnavyoendesha majadiliano yenu na kuwashauri 

kadri itakavyohitajika. 

- Nawapongeza kwa utekelezaji mzuri wa majukumu yenu licha ya 

changamoto kadhaa mnazokabiliana nazo. 

- Nawashukuru nyote kwa mahudhurio yenu mazuri. 

 
TAARIFA YA CAG KWA HESABU ZA MWAKA 2019/2020 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

-      Nimesoma Ripoti Kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/2020 ambayo pamoja na mambo 

mengine imeonesha kuwa Halmashauri yenu ni miongoni mwa 
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Halmashauri 53 Nchini zilizopata Hati yenye Shaka.  

-      Kama mnavyofahamu, Halmashauri yenu imepata Hati yenye Shaka  

kwa mwaka wa pili mfululizo baada ya kupata Hati inayoridhisha (Hati 

Safi) kwa miaka mitano (5) mfululizo tangu Halmashauri yenu 

ilipoanzishwa rasmi katika mwaka wa fedha 2013/2014.  

- Halmashauri nyingine zilizopata Hati zenye Shaka kwa Mkoa wa 

Kigoma ni; Halmashauri ya Manispaa Kigoma/Ujiji, Halmashauri ya Mji 

Kasulu, Halmashauri ya Wilaya Kakonko, Halmashauri ya Wilaya 

Kasulu na Halmashauri ya Wilaya Uvinza. Hali hii imeutia doa Mkoa 

wetu. 

- Pamoja na kupata Hati yenye Shaka, Halmashauri yenu pia ni 

miongoni mwa Halmashauri 93 nchini zilizopata Aya ya Masuala ya 

Mkazo (Emphasis of Matters). Aya hiyo kwa Halmashauri hii inahusu; 

Kesi dhidi ya Halmashauri zenye thamani ya sh. 17,440,000 ambazo 

zinaweza kuiathiri Halmashauri kifedha iwapo zitaamuliwa kwa kuwapa 

faida wadai/walalamikaji. Nashauri Halmashauri ifikirie namna ya 

kuyamaliza mashauri hayo nje ya Mahakama. 

- Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amebainisha msingi 

wa Halmashauri yenu kupata Hati yenye Shaka kuwa ni;  

a. Tofauti isiyo na maelezo kutokana na kiasi kilichooneshwa 

kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa mwaka jana (2018/2019)  
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na kiasi cha ulinganisho kilichooneshwa kwenye taarifa za 

fedha kwa mwaka huu (2019/2020) ya Sh. 1,981,864,000 

 
Maelezo Na. 14A kwenye taarifa za fedha yalionesha matumizi 

yaliyotokana na mishahara na stahiki za watumishi kwa mwaka wa 

ulinganisho (2019/2020) ya Sh. 12,491,002,000; lakini kiasi cha 

mishahara na stahiki za watumishi kilichooneshwa kwenye taarifa za 

(2018/2019) kilikuwa Sh.14,472,866,000, hivyo kupelekea  tofauti 

ambayo haikutolewa maelezo ya Sh. 1,981,864,000.  

 
b. Marekebisho yaliyotokana na madeni ya stahiki za watumishi 

hayakuoneshwa sawasawa kwenye taarifa za fedha, Sh. 

542,711,000 

 
Maelezo Na. 42 na 28 kwenye taarifa za fedha yalionesha 

masahihisho ya makosa yaliyofanyika ya mishahara na stahiki za 

watumishi kutoka Sh. 2,049,559,000 kilichooneshwa kwenye taarifa 

za fedha kufikia tarehe 30 Juni 2019 hadi Sh. 1,506,848,000 

kilichooneshwa kama kiasi cha ulinganisho kwa kupunguza madeni 

ya Sh. 542,711,000, lakini hakukuwa na muamala ulioonesha eneo 

lililoongezeka (credit entry) kulingana na kupungua kwa madeni 

hayo. Pia, maelezo juu ya chimbuko la makosa hayo ya mwaka 

2018/2019 halikuelezewa, hivyo Mkaguzi ameshindwa kujiridhisha 

na usahihi na uhalali wake. 
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- Ninawashauri mfanye marekebisho yanayotakiwa ili hoja hizo zifungwe 

kabla ya ukaguzi ujao. Aidha, hakikisheni mnawasilisha Kitabu chenu 

pamoja na marekebisho yake (iwapo yatafanyika) kwa wakati ili muweze 

kuepukana na hoja za aina hiyo wakati mwingine. 

    
- Pamoja na hoja hizo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

amebainisha mapungufu mengine kwenye hesabu zenu kwa mwaka wa 

fedha 2019/2020. Baadhi ya mapungufu hayo ni; 

 Manunuzi yaliyoambatishwa stakabadhi za kielekitroniki zenye kutia 

shaka sh. 34,720,000. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali anaamini kuwa Miamala hii imefanyika kutokana na udhaifu 

katika udhibiti wa ndani wa halmashauri na halmashauri yenu 

kushindwa kufanya tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu ili kubaini 

na kuzuia kutokea kwake. Naelekeza, uchunguzi wa kina ufanyike ili 

kubainisha kiasi halisi cha upotevu wa fedha za umma na kuchukua 

hatua stahiki kwa wahusika. 

Aidha, Menejimenti ya Halmashauri inapaswa kuimarisha udhibiti wa 

ndani na kufanya tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu kila wakati ili 

kubaini na kuzuia udanganyifu kabla haujatokea. 

 Halmashauri ilikuwa na Watumishi 41 wanaopata mishahara chini ya 

theluthi moja. Hali hii inaweza kuathiri utendaji wa watumishi husika 

na kuathiri utendaji wa jumla wa Halmashauri. Nawakumbusha 
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Maafisa Masuuli kwamba hawapaswi kuidhinisha mikopo ya 

Watumishi inayozidi kiasi kilichoidhinishwa. 

 Malipo yenye thamani ya sh. 37,375,000 yalifanyika bila kuwa na 

Risiti za Kielektroniki (EFD).  Naelekeza wazabuni husika wafuatiliwe 

ili waweze kutoa risiti hizo na ziwasilishwe kwa Mkaguzi kwa uhakiki. 

 Madai ya muda mrefu na malipo yaliyofanywa na Halmashauri kabla 

ya kupokea huduma (sh. 24,787,000). Nashauri muongeze nguvu 

katika kukusanya ili shughuli zilizopangwa ziweze kutekelezwa. 

 Halmashauri ilinunua vifaa vyenye thamani ya Sh. 143,490,849 zaidi 

ya Mahitaji. Hali hiyo ilisababishwa na makadirio yasiyo sahihi au 

kuzidisha kwa makusudi vifaa vinavyohitajika. kuna wasiwasi 

kwamba, kutokana na ukosefu wa vifaa vya kuhifadhia kuna 

uwezekano wa kupoteza vitu vilivyonunuliwa kupitia wizi au 

kuharibika. Ninaelekeza kwamba takwimu za mahitaji ya vifaa kwa 

kazi za ujenzi zinapaswa kuandaliwa vizuri ili kuepuka manunuzi ya 

vifaa vingi kuliko mahitaji.  

 Halmashauri haikupeleka asilimia Ishirini ya fidia ya vyanzo 

vilivyofutwa kwenda kwenye Vijiji (sh. 178,004,179). Taarifa inaonesha 

kwamba Halmashauri yenu haina utaratibu wa kupeleka fedha hizo 

katika ngazi za Kata na Vijiji. Nawashauri mpeleke fedha hizo ili 

zikachochee maendeleo na Utawala bora katika ngazi za Kata na Vijiji. 
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 Halmashauri yenu haijachangia sh. 19,359,290 ambayo ni asilimia 10 

ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Wenye ulemavu. Tengeni fedha 

hizo na kulipa madeni yote. 

 Miamala iliyofutwa bila kuwepo kwa viambatisho muhimu (Sh. 

13,681,473). Hali hii inaweza kusababisha matumizi mabaya ya fedha 

za umma. Naelekeza kwamba mhakikishe marekebisho yote ya 

miamala yanakuwa na viambatisho muhimu na ili kuzuia matumizi 

mabaya ya fedha zinazokusanywa. 

 

 Mapato yaliyokusanywa na wakusanya mapato bila kupelekwa benki 

(sh. 57,156,802). Nawashauri muimarishe usimamizi wa mikataba kati 

ya Halmashauri na wakusanya mapato na muwafuatilie waliokusanya 

fedha hizo ili zipatikane na ziweze kupelekwa benki. 

 
Taarifa kamili ya hoja zote za mwaka 2019/2020 na hoja za miaka ya 

nyuma (ambazo hazijafungwa) itawasilishwa na kujadiliwa katika Mkutano 

huu. 

- Hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma inaonesha kwamba 

mapendekezo 35 yalitolewa kwa Halmashauri yenu ambapo mapendekezo  

4 yametekelezwa, mapendekezo 8 yako katika hatua ya utekelezaji, 

mapendekezo 11 yamejirudia, pendekezo 1 limepitwa na wakati na 

mapendekezo 11 hayajatekelezwa. Hali ya utekelezaji hairidhishi. 
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Nashauri mjiwekee mkakati madhubuti wa kutekeleza mapendekezo yote 

ya miaka ya nyuma yaliyosalia. 

 

MAELEKEZO YA NYONGEZA KUHUSU TAARIFA YA CAG 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Katika mkutano wa leo mnalo jukumu la kuwachukulia hatua za 

kinidhamu na kisheria Watumishi waliobainika kuhusika na vitendo vya 

ubadhirifu na kutowajibika ipasavyo na hivyo kuiletea Halmashauri yenu 

hasara na hoja ambazo katika hali ya kawaida ya utendaji makini 

zisingepaswa kutokea. Uchukuaji huu wa hatua ulenge Watumishi wote 

waliohusika katika ngazi zote (ngazi za chini, kati na Makao Makuu ya 

Halmashauri). 

- Hakikisheni mnaimarisha uwajibikaji kwenye usimamizi wa fedha na 

rasilimali nyingine, zingatieni taratibu za fedha na imarisheni mifumo ya  

udhibiti wa ndani. 

- Hakikisheni hoja za miaka ya nyuma haziendelei kujirudia. Mtafanikisha 

hilo kwa kuzingatia maoni/ushauri wa Mkaguzi na kufuata taratibu za 

fedha/malipo kwa usahihi. Ni vyema pia mkawachukulia hatua 

wanaosababisha hoja kujirudia. 

- Hakikisheni hoja za ukaguzi zinajibiwa mapema na majibu kuwasilishwa 

kwa Mkaguzi Mkuu wa Nje ili afanye uhakiki.  
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- Wekeni mikakati na mipango madhubuti kuhusiana na mapungufu yote 

yaliyojitokeza ili kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo yote ya 

ukaguzi unafanikiwa. Mikakati hiyo inatakiwa iwe na uhalisia 

kiutekelezaji; itekelezwe kwa muda uliopangwa na iweke bayana namna 

ya utekelezaji.  

- Halmashauri itenge Bajeti ya kutosha ili kuweza kuwapeleka Wahasibu 

na Wakaguzi kwenye Mafunzo ya mara kwa mara yanayoendeshwa na 

wataalamu wa Ufungaji wa Hesabu ili kuweza kupata miongozo mipya 

na marekebisho yake (IPSAS). 

 
- Halmashauri itoe kipaumbele katika maandalizi ya Hesabu za Mwisho 

kwa kuhakikisha waandaaji wanawekewa mazingira mazuri wakati wa 

zoezi hilo na kuwaondolea mwingiliano kati ya jukumu hilo na majukumu 

yao mengine ya kila siku.  

 
-   Menejimenti ya Halmashauri ihakikishe Taarifa ya Fedha inaandaliwa 

kwa usahihi na kuzingatia miongozo na viwango vinavyoelekezwa. 

- Afisa Masuuli ahakikishe unakuwepo uhusiano mzuri/ushirikiano kati ya 

Menejimenti za Halmashauri na Wakaguzi wa Nje na wahakikishe 

nyaraka zote zinazohitajika zinapatikana kwa wakati. 

 

 

 



 

 10 

MASUALA YA KUZINGATIA 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Masuala yafuatayo yazingatiwe: 

i. Zingatieni Sheria, Kanuni na Taratibu katika Utekelezaji wa Majukumu 

yenu. Katika eneo hili mnaongozwa na Kanuni za Maadili ya Madiwani 

na Kanuni za Maadili kwa Watumishi wa Umma.  Ni utovu wa Maadili na 

ni uvunjaji wa Sheria kwa Wah. Madiwani na Watumishi wa Umma 

kutumia nafasi na Madaraka yao kujipatia Mikataba na Zabuni 

mbalimbali ni makosa pia kwa Viongozi na Watendaji kutumia vibaya 

fedha na mali nyingine za Serikali. 

ii. Simamieni ubora na viwango katika Miradi inayotekelezwa kwenye Kata 

zenu. Nawashauri muwakemee Watendaji wasiozingatia ubora katika 

usimamizi wa Miradi inayotekelezwa na pale inapobidi Mamlaka 

zishauriwe kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu 

zinazosimamia Utumishi wa Umma. 

iii. Zingatieni ratiba za vikao katika ngazi zote na hakikisheni Mikutano 

Mikuu ya Vijiji, Kamati za Maendeleo za Kata (WDCs) na Mabaraza ya 

Kata inafanyika. Iwapo Mikutano hiyo itafanyika kwa kuzingatia ratiba 

zake (na pale inapobidi kwa dharura) changamoto mbalimbali 

zinazowakabili Wananchi katika maeneo yenu zitapatiwa ufumbuzi. 

iv. Simamieni na hakikisheni fedha kwa ajili ya Vikundi vya Wanawake, 
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Vijana na Walemavu zinatengwa na kutolewa kwa walengwa. Fedha hizi 

ni asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri (yasiyo ya masharti).  

v. Fanyeni tathmini ya kina ya uwezo wa vyanzo vyenu vya mapato na 

wekeni mikakati inayotekelezeka ya kuongeza ukusanyaji wa mapato. 

Kwa mujibu wa taarifa zenu za mwaka wa fedha 2019/2020, 

Halmashauri yenu ilikusanya mapato pungufu kwa asilimia 16 ya lengo 

la mwaka. Kutokana na hali hiyo, Halmashauri yenu ilikuwa na uwezo 

wa kujitegemea wa asilimia 3 tu. Hakikisheni mnatumia vyema Mfumo 

wa Kielektroniki wa Kukusanya Mapato. 

vi. Afisa Masuuli ahakikishe Wakuu wa Idara na Vitengo wote wanahusika 

katika utoaji wa taarifa muhimu kwa ajili ya kuandaa taarifa ya fedha. 

Afisa Masuuli anapaswa kuhakikisha ubora na usahihi wa taarifa 

zinazowasilishwa kwa ukaguzi. 

vii. Afisa Masuuli aimarishe na kufuatilia kwa karibu  utendaji wa Kitengo 

cha Ukaguzi wa Ndani (kwa kutoa fedha za kutosha, kukipangia  

Watumishi wa kutosha, kutoa mafunzo na vifaa/vitendea kazi) na 

kuimarisha Ufanisi wa Ukaguzi wa Ndani kama sehemu ya mfumo wa 

udhibiti wa ndani ya Halmashauri.  

viii. Afisa Masuuli aimarishe Kamati ya Ukaguzi (ipewe fedha za kutosha, 

mafunzo na vitendea kazi) na ahakikishe inatimiza majukumu yake 

kikamilifu katika uangalizi wa mifumo ya utoaji taarifa za kifedha, taratibu 
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za kusimamia athari zinazotokana na shughuli za kifedha, udhibiti juu ya 

utekelezaji wa sheria, maadili, kanuni na taratibu.  

ix. Fanyeni uhakiki wa ubora wa kitabu cha hesabu za mwisho kabla ya 

kuwasilisha kitabu husika kwa Mkaguzi.  

 
HITIMISHO 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Kwa kuhitimisha; 

- Natoa msisitizo kwamba Halmashauri iimarishe usimamizi wa vyanzo 

vya mapato na ufuatiliaji wa makusanyo ili kufikia lengo la makusanyo ya 

mwaka . Kuweni wabunifu na ibueni vyanzo vipya vya mapato. 

- Zibeni mianya yote ya upotevu wa mapato. Halmashauri yenu inapoteza 

mapato mengi kutokana na udhaifu mkubwa wa baadhi ya Watendaji na 

mifumo ya ukusanyaji isiyosimamiwa vizuri. 

- Endeleeni kutenga fedha za mapato ya ndani na kuzipeleka kuchangia 

utekelezaji wa miradi ya Maendeleo. 

- Boresheni utoaji huduma na tatueni kero za Wananchi kwa wakati. 

Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 


