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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS E. M. ANDENGENYE, MKUU WA 

MKOA WA KIGOMA WAKATI AKIZUNGUMZA NA WAJUMBE WA BARAZA 

LA MADIWANI LA HALMASHAURI YA WILAYA KAKONKO 

 TAREHE 11 JUNI, 2021 

 
UTANGULIZI 

Mhe. Fidel Chiza Nderego - Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Mhe. Brig. Gen. Hosea Maloda Ndagala - Mkuu wa Wilaya,  

Mhe. Abdallah Rajabu Magembe - Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Ndg. Masumbuko S. Magang’hila - Mkurugenzi Mtendaji (W), 

Ndg. Valence Rutakyamirwa - Mkaguzi Mkuu wa Nje (NAOT), 

Ndg. Samoja Sadock Ndilaliha - Mwenyekiti wa CCM Wilaya, 

Ndg. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndg. Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Wilaya, 

Wah. Madiwani, 

Ndg. Watendaji katika ngazi mbalimbali, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania! 
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Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Natoa Shukrani kwa Uongozi wa Wilaya ya Kakonko na Halmashauri 

ya Wilaya Kakonko kwa Mwaliko wa kushiriki na kuzungumza na 

Wajumbe wa Baraza la Madiwani na Wananchi waliofika kufuatilia 

Mkutano huu Maalum wa kujadili Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 2019/2020.  

- Hii ni mara yangu ya kwanza kupata nafasi ya kuzungumza nanyi 

katika Baraza lenu tangu nilipoteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa 

Kigoma. 

- Hili ni jambo la heshima kwangu kwani nitapata fursa ya kusikiliza 

namna mnavyoendesha majadiliano yenu na kuwashauri kadri 

itakavyohitajika wakati Mkutano ukiendelea. 

- Nawapongeza kwa utekelezaji mzuri wa majukumu yenu licha ya 

changamoto kadhaa mnazokabiliana nazo. 

- Nawapongeza kwa hatua mlizochukua kufuatia Maelekezo niliyoyatoa 

katika Mkutano kama huu uliofanyika mwaka 2020 ambapo 

mapungufu kadhaa yalibainika katika Utendaji wa jumla wa 

Halmashauri na Usimamizi wa Fedha. 

- Nawashukuru nyote kwa mahudhurio yenu mazuri. 
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TAARIFA YA CAG KWA HESABU ZA MWAKA 2019/2020 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Nimesoma Ripoti Kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/2020 ambayo pamoja na mambo 

mengine imeonesha kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali amekagua na kutoa hati kwa Mamlaka 185 za Serikali za 

Mitaa. Kati ya Mamlaka hizo 185; Halmashauri 124 sawa na asilimia 

67 zilipata hati inayoridhisha, Halmashauri 53 sawa na asilimia 29 

zilipata hati zenye shaka na Halmashauri 8 sawa na asilimia 4 zilipata 

hati mbaya. 

- Kama mnavyofahamu, Halmashauri yenu ni miongoni mwa 

Halmashauri 6 katika Mkoa wetu zilizopata Hati yenye Shaka na hivyo 

kututia doa kama Mkoa. Halmashauri nyingine ni; Halmashauri ya 

Manispaa Kigoma/Ujiji, Halmashauri ya Mji Kasulu, Halmashauri ya 

Wilaya Buhigwe, Halmashauri ya Wilaya Kasulu na Halmashauri ya 

Wilaya Uvinza. 

- Halmashauri yenu imepata Hati yenye Shaka ikiwa ni baada ya 

kupata Hati Inayoridhisha mara sita (6) mfululizo tangu ilipoanzishwa 

rasmi katika mwaka wa fedha 2013/2014.  
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-             Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amebainisha msingi 

wa Halmashauri yenu kupata Hati yenye Shaka kuwa ni;  

a. Kiasi cha matumizi ya fedha za ruzuku ya kawaida ambacho 

hakikuthibitishwa sh. 725,663,000 

Maelezo Na. 11 kwenye taarifa za kifedha yameonesha matumizi ya 

fedha za ruzuku za kawaida ya sh. 11,695,780,000; hata hivyo, 

mchanganuo wa matumizi hayo kwenye maelezo Na. 44 umeonesha 

jumla ya matumizi hayo ni sh. 10,970,117,000, hivyo kupelekea tofauti 

ambayo haikuthibitishwa uhalali wake ya sh. 725,663,000. 

b. Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi sh. 194,415,821 

Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020, Mkaguzi amebaini kuwa, 

halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya sh. 132,311,821 ambayo 

hayakuwa na nyaraka toshelezi, wakati hati za malipo zenye jumla ya sh. 

62,104,000 hazikupatikana kabisa wakati wa ukaguzi.  

c. Kushindwa kujiridhisha na marekebisho ya hati za madai 

yaliyofanyika kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato sh. 

64,651,714 

Mkaguzi amebaini marekebisho ya hati za madai ya mapato (ankara za 

mapato zilizofutwa) kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato (LGRCIS) ya 

jumla ya sh. 64,651,714 lakini hakukuwa na ushahidi kuwa, marekebisho 
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hayo yaliidhinishwa na Mkurugenzi wa Halmashauri na hakukuwa na 

nyaraka za maandishi zilizohalalisha marekebisho hayo.  

d. Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 

thamani sh. 242,820,000  

Maelezo Na. 25 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 

thamani ya madai kwa sh. 242,820,000 kulikotokana na mapato 

yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 

Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko la 

kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 

zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 

- Ninawashauri  mkamilishe kufanya marekebisho yanayotakiwa kwenye 

Kitabu  chenu cha hesabu ili kuondoa kasoro zote zilizojitokeza. Aidha, 

hakikisheni mnawasilisha Kitabu chenu pamoja na marekebisho yake 

kwa Mkaguzi kwa wakati. 

- Pamoja na hoja hizo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

amebainisha mapungufu kadhaa kwenye hesabu zenu kwa mwaka wa 

fedha 2019/2020. Baadhi ya mapungufu hayo ni; 

    Kuwepo kwa miamala yenye viashiria vya udanganyifu. Mosi, 

Ufujaji wa mapato yaliyokusanywa (sh. 31,493,000) na Pili, 

Malipo ya mishahara yenye shaka kwa wakusanya mapato 

(sh. 56,126,092). Miamala hii imefanyika kutokana na udhaifu 
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katika udhibiti wa ndani wa halmashauri na halmashauri 

kushindwa kufanya tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu ili 

kubaini na kuzuia kutokea kwake.  

Naelekeza vyombo husika vifanye uchunguzi wa kina ili 

kubainisha kiasi halisi cha upotevu wa fedha za umma na 

kuchukua hatua stahiki kwa wahusika. Ninawashauri muimarishe 

udhibiti wa ndani na mara kwa mara fanyeni tathmini ya 

vihatarishi vya udanganyifu ili kubaini na kuzuia udanganyifu 

kabla haujatokea. 

 Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020, Halmashauri ilikuwa 

haijakusanya marejesho ya mikopo ya mishahara yenye jumla ya 

sh. 26,872,600 kutoka kwa watumishi 18. Hii inaashiria kuwa 

Halmashauri haina mfumo madhubuti wa kutoa na kurejesha 

mikopo ya mishahara inayotolewa kwa watumishi. Madeni haya 

yakikaa kwa muda mrefu yatazuia shughuli zingine kufanyika 

kutokana na upungufu wa fedha na yanaweza yasilipike kabisa. 

Naelekeza mhakikishe kuwa madeni ya mishahara 

yanakusanywa kwa wakati. Vilevile, kiasi kilichohojiwa 

kinapaswa kurejeshwa kutoka kwa watumishi husika. 

    Halmashauri ilifanya malipo ya bidhaa zenye thamani ya sh. 

42,421,456 ambazo hazikupokelewa. Ninashauri mhakikishe 

kwamba bidhaa na huduma zinapokelewa na malipo yafanyike 
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baada ya kuthibitisha usahihi wa viwango vya bidhaa kama 

ilivyoainishwa katika mkataba wa Manunuzi ili kupunguza hatari 

ya upotevu wa fedha za umma kwa manunuzi hewa au 

yasiyoendana na mahitaji yaliyoainishwa. 

    Kuwepo kwa miamala iliyofutwa kwenye mfumo wa mapato bila 

kuthibitishwa wala kupata idhini ya Afisa Masuuli sh. 64,651,714. 

Miamala inayofutwa bila kuwepo kwa idhini inaongeza hatari ya 

kutumika vibaya kwa mapato kwa kuwa miamala ya fedha 

zilizokusanywa kihalali inaweza kufutwa kwenye mfumo na 

hatimaye fedha hizo kutumika kwa matumizi yasiyokusudiwa. 

Ninawashauri mhakikishe kuwa mifumo ya udhibiti wa ndani 

inayohusika na ufutaji wa miamala inaimarishwa ili kuhakikisha 

kuwa marekebisho yote ya miamala yanapata idhini. 

     Madai ya Halmashauri yaliyokaa kwa muda mrefu (sh. 

285,034,000). Nashauri mchukue hatua stahiki kurekebisha hali 

hii ikiwemo kuongeza kasi ya kufuatilia na kukusanya madai 

hayo. 

     Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu sh. 1,591,952,000. 

Nawashauri mjiwekee utaratibu wa kulipa madeni awamu kwa 

awamu na kwa yale yanayosubiri utaratibu wa HAZINA ni vyema 

kujiwekea utaratibu wa kuyakumbushia. 
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      Halmashauri ina mashauri ambayo hayajafungwa kutokana na 

madai dhidi yake yenye thamani ya sh. 50,615,162 ambayo 

yanaweza kuathiri mtiririko endelevu wa kifedha. Nashauri 

Halmashauri ishughulikie mashauri hayo kwa makini na kadri 

inavyowezekana imalize mashauri hayo nje ya Mahakama. 

    Halmashauri haikupeleka sh. 13,863,770 sawa na asilimia 10 ya 

mapato ya ndani kwenye vikundi vya wanawake, vijana na watu 

wenye ulemavu. Nashauri fedha hizo zipelekwe na Mkaguzi 

apewe nyaraka ili afanye uhakiki. 

- Taarifa kamili ya hoja zote za mwaka 2019/2020 na hoja za miaka ya 

nyuma (ambazo hazijafungwa) itawasilishwa na kujadiliwa katika 

Mkutano huu. 

- Hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma (hadi wakati taarifa ya 

ukaguzi kwa mwaka 2019/2020 inatolewa) inaonesha kwamba 

mapendekezo 52 yalitolewa kwa Halmashauri yenu ambapo 

mapendekezo  9 yametekelezwa, mapendekezo 20 yako katika hatua ya 

utekelezaji, mapendekezo 5 yamejirudia na mapendekezo 18 

hayajatekelezwa. 
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- Nashauri mjiwekee mkakati madhubuti wa kutekeleza kikamilifu 

mapendekezo yote ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

yaliyosalia. 

 

MAELEKEZO YA NYONGEZA KUHUSU TAARIFA YA CAG 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Katika Mkutano wa leo mnalo jukumu la kuwachukulia hatua za 

kinidhamu na kisheria Watumishi waliobainika kuhusika na vitendo vya 

ubadhirifu (kama wapo) na kutowajibika ipasavyo na hivyo kuiletea 

Halmashauri yenu hasara na hoja ambazo katika hali ya kawaida ya 

utendaji makini zisingepaswa kutokea. Uchukuaji huu wa hatua ulenge 

Watumishi wote waliohusika katika ngazi zote (ngazi za chini, kati na 

Makao Makuu ya Halmashauri). 

- Hakikisheni mnaimarisha uwajibikaji kwenye usimamizi wa fedha na 

rasilimali nyingine, zingatieni taratibu za fedha na imarisheni mifumo ya  

udhibiti wa ndani. 

- Nidhamu na Uadilifu kwa Watendaji ni muhimu. Watumishi wenye tabia 

zisizokubalika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za Uendeshaji 

wa Utumishi wa Umma watakiwe kujirekebisha na wasiposikia 

wachukuliwe hatua.  
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- Hakikisheni hoja za ukaguzi zinajibiwa mapema na majibu kuwasilishwa 

kwa Mkaguzi Mkuu wa Nje ili afanye uhakiki. Epukeni kuzalisha hoja. 

- Wekeni mikakati na mipango madhubuti kuhusiana na mapungufu yote 

yaliyojitokeza ili kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo yote ya 

ukaguzi unafanikiwa. Mikakati hiyo inatakiwa iwe na uhalisia kiutekelezaji; 

itekelezwe kwa muda uliopangwa na iweke bayana namna ya utekelezaji.  

- Halmashauri itenge Bajeti ya kutosha ili kuweza kuwapeleka Wahasibu 

na Wakaguzi kwenye Mafunzo ya mara kwa mara yanayoendeshwa na 

wataalamu wa Ufungaji wa Hesabu ili kuweza kupata miongozo mipya na 

marekebisho yake (IPSAS). 

 
- Halmashauri itoe kipaumbele katika maandalizi ya Hesabu za Mwisho 

kwa kuhakikisha waandaaji wanawekewa mazingira mazuri wakati wa 

zoezi hilo na kuwaondolea mwingiliano kati ya jukumu hilo na majukumu 

yao mengine ya kila siku.  

 

MASUALA YA KUZINGATIA 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Masuala yafuatayo yazingatiwe: 

i. Zingatieni Sheria, Kanuni na Taratibu katika Utekelezaji wa Majukumu 

yenu. Katika eneo hili mnaongozwa na Kanuni za Maadili ya Madiwani 
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na Kanuni za Maadili kwa Watumishi wa Umma.  Ni utovu wa Maadili 

na ni uvunjaji wa Sheria kwa Wah. Madiwani na Watumishi wa Umma 

kutumia nafasi na Madaraka yao kujipatia Mikataba na Zabuni 

mbalimbali ni makosa pia kwa Viongozi na Watendaji kutumia vibaya 

fedha na mali nyingine za Serikali. 

ii. Simamieni ubora na viwango katika Miradi inayotekelezwa. Nawashauri 

muwakemee Watendaji wasiozingatia ubora katika usimamizi wa Miradi 

inayotekelezwa na pale inapobidi Mamlaka zishauriwe kuchukua hatua 

kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia Utumishi wa 

Umma.  

iii. Zingatieni ratiba za vikao katika ngazi zote na hakikisheni Mikutano 

Mikuu ya Vijiji, Kamati za Maendeleo za Kata (WDCs) na Mabaraza ya 

Kata inafanyika. Iwapo Mikutano hiyo itafanyika kwa kuzingatia ratiba 

zake (na pale inapobidi kwa dharura) changamoto mbalimbali 

zinazowakabili Wananchi katika maeneo yenu zitapatiwa ufumbuzi. 

iv. Simamieni na hakikisheni fedha kwa ajili ya Vikundi vya Wanawake, 

Vijana na Walemavu zinatengwa na kutolewa kwa walengwa. Fedha 

hizi ni asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri (yasiyo ya 

masharti).  

v. Fanyeni tathmini ya kina ya uwezo wa vyanzo vyenu vya mapato na 

wekeni mikakati inayotekelezeka ya kuimarisha na kuboresha 
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usimamizi wa mapato ili kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani 

(katika mwaka wa fedha 2019/2020 Halmashauri yenu ilikusanya 

mapato zaidi kwa asilimia 6 ya malengo ya mwaka). Licha ya 

mafanikio hayo,  Halmashauri yenu ilikuwa na uwezo wa kujitegemea 

wa asilimia 5 tu (mlikuwa tegemezi kwa Serikali Kuu kwa asilimia 95). 

Hakikisheni mnatumia vyema Mfumo wa Kielektroniki wa Kukusanya 

Mapato ili muweze kupata fedha za kutosha kuboresha huduma za 

Jamii na kuchangia Shughuli za maendeleo. 

vi. Afisa Masuuli ahakikishe Wakuu wa Idara na Vitengo wote wanahusika 

katika utoaji wa taarifa muhimu kwa ajili ya kuandaa taarifa ya fedha. 

Afisa Masuuli anapaswa kuhakikisha ubora na usahihi wa taarifa 

zinazowasilishwa kwa ukaguzi. 

vii. Halmashauri iboreshe mfumo wa utunzaji nyaraka, hii ikiwa ni pamoja 

na kutenga chumba maalum kwa ajili ya kutunzia nyaraka za fedha na 

manunuzi. Aidha, ateuliwe mtumishi mmoja makini atakayehusika na 

utunzaji wa nyaraka mbalimbali za fedha zikiwemo hati za malipo. 

HITIMISHO 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Kwa kuhitimisha, natoa msisitizo kwamba; 

- Halmashauri iimarishe usimamizi wa vyanzo vya mapato na ufuatiliaji wa 

makusanyo. Kuweni wabunifu na ibueni vyanzo vipya vya mapato. 
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- Zibeni mianya yote ya upotevu wa mapato na chukueni hatua za kisheria 

na kiutawala kwa wote watakaobainika kuhujumu ukusanyaji wa mapato. 

Katika hili, hamna sababu ya kumvumilia Yeyote. 

- Imarisheni Idara ya Fedha, Kitengo cha Sheria, Kitengo cha TEHAMA, 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani na Kitengo cha Manunuzi kwa 

kuwasiliana na Mamlaka ili waweze kuletwa Watumishi wa kutosha na 

wenye sifa stahiki za kielimu na kimaadili. 

- Boresheni utoaji huduma na tatueni kero za Wananchi kwa wakati. Hapa 

ninawaomba Wah. Madiwani mjiwekee utaratibu wa kutenga siku moja 

kwa wiki kusikiliza kero na Malalamiko ya Wananchi katika Maeneo yenu 

na kuyatafutia ufumbuzi. 

- Endeleeni kutenga fedha za mapato ya ndani na kuzipeleka kuchangia 

utekelezaji wa miradi ya Maendeleo kwa kuzingatia kiwango 

kilichowekwa. 

- Imarisheni uwezo wa Wakuu wenu wa Idara na Vitengo kwa kuwawekea 

utaratibu wa kupata Mafunzo kazini kuhusu masuala ya Menejimenti. 

Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 

========================================= 


