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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS E. M. ANDENGENYE, MKUU WA 

MKOA WA KIGOMA WAKATI AKIZUNGUMZA NA WAJUMBE WA BARAZA 

LA MADIWANI LA HALMASHAURI YA WILAYA UVINZA 

 TAREHE 10 JUNI, 2021 

 
UTANGULIZI 

Mhe. Jackson F. Mateso - Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Mhe. Samson Rainald Anga - Kaimu Mkuu wa Wilaya, 

Mhe. Salvatory Moto Mkozi - Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Arch. Weja Lutobola Ng’olo - Mkurugenzi Mtendaji (W), 

Ndg. Vallence Rutakyamirwa - Mkaguzi Mkuu wa Nje (NAOT), 

Ndg. Abdul Mpilipili Kigazi - Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya, 

Ndg. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndg. Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Wilaya, 

Wah. Madiwani, 

Ndg. Watendaji katika ngazi mbalimbali, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania! 



 

 2 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Natoa Shukrani kwa Uongozi wa Wilaya ya Uvinza na Halmashauri ya 

Wilaya Uvinza kwa Mwaliko wa kushiriki na kuzungumza na Wajumbe 

wa Baraza la Madiwani na Wananchi waliofika kufuatilia Mkutano huu 

Maalum wa kujadili Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 2019/2020.  

- Hii ni mara yangu ya kwanza kupata nafasi ya kuzungumza nanyi 

katika Baraza lenu tangu nilipoteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa 

Kigoma. 

- Hili ni jambo la heshima kwangu kwani nitapata fursa ya kusikiliza 

namna mnavyoendesha majadiliano yenu na kuwashauri kadri 

itakavyohitajika wakati Mkutano ukiendelea. 

- Nawapongeza kwa utekelezaji mzuri wa majukumu yenu licha ya 

changamoto kadhaa mnazokabiliana nazo. 

- Nawashukuru nyote kwa mahudhurio yenu mazuri. 

 
TAARIFA YA CAG KWA HESABU ZA MWAKA 2019/2020 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Nimesoma Ripoti Kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/2020 ambayo pamoja na mambo 
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mengine imeonesha kuwa katika mwaka wa fedha unaoishia tarehe 

30 Juni 2020, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

amekagua na kutoa hati kwa Mamlaka 185 za Serikali za Mitaa. Kati 

ya Mamlaka hizo 185; Halmashauri 124 sawa na asilimia 67 zilipata 

hati inayoridhisha, Halmashauri 53 sawa na asilimia 29 zilipata hati 

zenye shaka na Halmashauri 8 sawa na asilimia 4 zilipata hati mbaya. 

- Kama mnavyofahamu, Halmashauri yenu ni miongoni mwa 

Halmashauri 6 katika Mkoa wetu zilizopata Hati yenye Shaka (zikiwa 

miongoni mwa Halmashauri 53 zilizopata Hati hiyo nchini, sawa na 

asilimia 29) na hivyo kututia doa kama Mkoa. Halmashauri nyingine 

ni; Halmashauri ya Manispaa Kigoma/Ujiji, Halmashauri ya Mji Kasulu, 

Halmashauri ya Wilaya Buhigwe, Halmashauri ya Wilaya Kakonko na 

Halmashauri ya Wilaya Kasulu. 

- Halmashauri yenu pia ni miongoni mwa Halmashauri zilizofanyiwa 

Ukaguzi Maalum katika kipindi cha mwaka 2019/2020 (Ukaguzi huo ni 

wa mwaka wa fedha 2016/2017, 2017/2018, 2018/2019 na 2019/2020 

hadi tarehe 30 Aprili, 2020). Baadhi ya mapungufu yaliyobainika 

yamejumuishwa katika Ripoti Kuu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kwa mwaka 2019/2020. 
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- Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amebainisha msingi wa 

Halmashauri yenu kupata Hati yenye Shaka kuwa ni;  

-   Kutokutenga hasara ya mbeleni kutokana na mapato 

yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki, sh. 264,104,000 

Maelezo Na. 27 kwenye taarifa za fedha yalionesha madai ya 

jumla ya sh. 264,104,000 yaliyotokana na mapato yaliyokusanywa 

na watumishi wa Halmashauri pamoja na mawakala wa ukusanyaji 

mapato kwa kutumia mashine za kukusanyia mapato papo kwa 

papo lakini hayakupelekwa benki/kuwasilishwa Halmashauri. Hata 

hivyo, Halmashauri haikutenga hasara inayoweza kujitokeza 

mbeleni kutokana na kiasi hicho kutowasilishwa, hivyo kupelekea 

madai na faida iliyoripotiwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 

2020 kuwa zaidi kwa sh. 264,104,000.  

 
 

-   Mali, mitambo na vifaa viliripotiwa vikiwa na thamani hasi ya 

sh. 16,494,000 

Maelezo Na. 30 kwenye taarifa za fedha yalionesha thamani hasi 

ya mali, mitambo na vifaa ukiondoa malimbikizo ya uchakavu ya 

sh. 16,494,000, ikimaanisha mali na mitambo hiyo ilipunguzwa 

kwa kiasi cha uchakavu zaidi ya gharama zake za ununuzi. 
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-  Limbikizo la faida/(hasara) lilioneshwa zaidi kwa sh. 

117,327,000 

Maelezo Na. 30 kwenye taarifa za fedha (mali, mitambo na vifaa) 

yalionesha thamani ya sh. 5,662,313,000 ya mali, mitambo na 

vifaa ukiondoa malimbikizo ya uchakavu ya mali na mitambo 

iliyohamishiwa RUWASA, hata hivyo marekebisho ya kiasi cha 

mali na mitambo hiyo yaliyofanyika kwenye taarifa ya mabadiliko 

ya mtaji kilikuwa sh. 5,544,986,000, hivyo kupelekea limbikizo la 

faida kuwa zaidi kwa sh. 117,327,000. 

   

- Ninawashauri mfanye marekebisho yanayotakiwa kwenye Kitabu   

chenu cha hesabu ili kuondoa kasoro zote zilizojitokeza. Aidha, 

hakikisheni mnawasilisha Kitabu chenu pamoja na marekebisho yake 

kwa Mkaguzi kwa wakati. 

- Pamoja na hoja hizo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za     

Serikali amebainisha mapungufu kadhaa kwenye hesabu zenu. 

Baadhi ya mapungufu hayo ni; 

  Halmashauri haikukusanya mapato ya jumla ya sh. 206,031,703 

kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani. Dosari hii 

imeibuliwa katika Ukaguzi Maalum uliofanyika kwa kipindi cha 

2017/2018 hadi 2019/2020. Nawashauri  mfuatilie na kuhakikisha 
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wadaiwa wote wanalipa madeni yao kwa wakati na kuchukua 

hatua stahiki kwa wanaoshindwa kutimiza wajibu wao wa kulipa. 

 

  Halmashauri ilifanya Malipo ya ziada ya kazi za ujenzi yenye 

thamani ya sh. 353,443,477 kwa Wakala wa Majengo Tanzania. 

Naelekeza jitihada za kudai fedha hizo ziongezwe ili zirejeshwe.  

   Halmashauri ina mashauri ambayo hayajafungwa kutokana na 

madai dhidi yake yenye thamani ya sh. 215,980,000 ambayo 

yanaweza kuathiri mtiririko endelevu wa kifedha. Nashauri 

Halmashauri ishughulikie mashauri hayo kwa makini na kadri 

inavyowezekana imalize mashauri hayo nje ya Mahakama. 

   Hati za Malipo ya sh. 70,186,700 hazikuwasilishwa kwa ajili ya 

Ukaguzi wakati wa Ukaguzi Maalum. Naelekeza hatua stahiki 

zichukuliwe dhidi ya watendaji walioshindwa kuwasilisha nyaraka 

hizo kwa kutokuwa makini katika utunzaji wa hati za malipo. 

  Halmashauri ilifanya Manunuzi yenye thamani ya sh. 20,845,000 

bila ushindani wa bei. Nawasisitiza kuzingatia Sheria ya Manunuzi 

ya Umma pamoja na Kanuni zake na kuepuka makosa ya aina 

hiyo. 

   Halmashauri ilinunua bidhaa na huduma zenye thamani ya sh. 

130,842,718 kutoka kwa Wasambazaji wasioidhinishwa na 



 

 7 

Wakala wa Ununuzi Serikalini (GPSA). Nawashauri mzingatie 

Sheria, Kanuni na Taratibu za Manunuzi ya Umma. 

   Kukosekana kwa viambata vya malipo vyenye thamani ya sh. 

59,219,959. Nashauri mhakikishe mnaimarisha utunzaji wa 

nyaraka  zote muhimu. Aidha, naelekeza nyaraka hizo zitafutwe 

na kuwasilishwa kwa Mkaguzi kwa ajili ya uhakiki. 

 

  Masurufu yaliyorejeshwa baada ya kipindi kirefu sh. 39,227,200. 

Hoja ya aina hii ilikuwepo pia katika mwaka wa fedha 2018/2019. 

Nashauri muimarishe usimamizi katika utoaji wa masurufu na 

hatua zichukuliwe ikiwemo watumishi husika kukatwa mishahara 

yao pale wanapochelewa kurejesha masurufu. 

 Mapato yaliyokusanywa na wakusanya mapato bila kupelekwa 

benki (sh. 318,728,573). Dosari hii imeibuliwa katika Ukaguzi 

Maalum uliofanyika kwa kipindi cha 2017/2018 hadi 2019/2020. 

Nawashauri muimarishe usimamizi wa mikataba kati ya 

Halmashauri na wakusanya mapato na muwafuatilie waliokusanya 

fedha hizo ili zipatikane na ziweze kupelekwa benki. Aidha, 

mnapaswa kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani ili kuondokana 

na hoja za aina hiyo. 
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   Madai ya Halmashauri yaliyokaa kwa muda mrefu (sh. 

1,065,077,000). Nashauri mchukue hatua stahiki kurekebisha hali 

hii ikiwemo kuongeza kasi ya kufuatilia na kukusanya madai hayo. 

 Maduhuli yaliyokusanywa bila kupelekwa benki - sh. 59,597,985. 

Nawashauri muwafuatilie waliokusanya fedha hizo ili zipatikane na 

ziweze kupelekwa benki. Aidha, naelekeza hatua kali zichukuliwe 

kwa wahusika wote. 

   Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu sh. 718,651,000. 

Nawashauri mjiwekee utaratibu wa kulipa madeni awamu kwa 

awamu na kwa yale yanayosubiri utaratibu wa HAZINA ni vyema 

kujiwekea utaratibu wa kuyakumbushia. 

-  Taarifa kamili ya hoja zote za mwaka 2019/2020 na hoja za miaka ya 

nyuma (ambazo hazijafungwa) itawasilishwa na kujadiliwa katika 

Mkutano huu. 

-   Hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma (hadi wakati taarifa ya 

ukaguzi kwa mwaka 2019/2020 inatolewa) inaonesha kwamba 

mapendekezo 39 yalitolewa kwa Halmashauri yenu ambapo 

mapendekezo  10 yametekelezwa, mapendekezo 9 yako katika hatua ya 

utekelezaji, mapendekezo 11 yamejirudia, mapendekezo 7 

hayajatekelezwa na mapendekezo 2 yamepitwa na wakati.  
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-   Kwa upande wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali za Mitaa (LAAC) hali halisi ya utekelezaji kwa miaka ya nyuma 

inaonesha kwamba maagizo 3 yalitolewa kwa Halmashauri yenu 

ambapo hadi sasa mapendekezo yote yako katika hatua ya utekelezaji 

(hakuna agizo hata moja lililotekelezwa kikamilifu). 

-   Nashauri mjiwekee mkakati madhubuti wa kutekeleza mapendekezo 

yote ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya miaka ya 

nyuma  yaliyosalia pamoja na kutekeleza maagizo yote ya Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) ya miaka ya 

nyuma yaliyosalia. 

 

MAELEKEZO YA NYONGEZA KUHUSU TAARIFA YA CAG 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Katika Mkutano wa leo mnalo jukumu la kuwachukulia hatua za 

kinidhamu na kisheria Watumishi waliobainika kuhusika na vitendo vya 

ubadhirifu (kama wapo) na kutowajibika ipasavyo na hivyo kuiletea 

Halmashauri yenu hasara na hoja ambazo katika hali ya kawaida ya 

utendaji makini zisingepaswa kutokea. Uchukuaji huu wa hatua ulenge 

Watumishi wote waliohusika katika ngazi zote (ngazi za chini, kati na 

Makao Makuu ya Halmashauri). 
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- Hakikisheni mnaimarisha uwajibikaji kwenye usimamizi wa fedha na 

rasilimali nyingine, zingatieni taratibu za fedha na imarisheni mifumo ya  

udhibiti wa ndani ili kuepuka kupata Hati Isiyoridhisha. 

- Nidhamu na Uadilifu kwa Watendaji ni muhimu. Watumishi wenye tabia 

zisizokubalika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za Uendeshaji 

wa Utumishi wa Umma wajirekebishe na wasiposikia wachukuliwe hatua. 

Mkilea utovu wa nidhamu na utovu wa uadilifu, mtashindwa kutimiza 

malengo ya Halmashauri yenu ikiwemo; utoaji huduma bora kwa jamii. 

- Hakikisheni hoja za ukaguzi zinajibiwa mapema na majibu kuwasilishwa 

kwa Mkaguzi Mkuu wa Nje ili afanye uhakiki. Msizalishe hoja. 

- Wekeni mikakati na mipango madhubuti kuhusiana na mapungufu yote 

yaliyojitokeza ili kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo yote ya ukaguzi 

unafanikiwa.  

- Halmashauri itenge Bajeti ya kutosha ili kuweza kuwapeleka Wahasibu na 

Wakaguzi kwenye Mafunzo ya mara kwa mara yanayoendeshwa na 

wataalamu wa Ufungaji wa Hesabu ili kuweza kupata miongozo mipya na 

marekebisho yake (IPSAS). 

 
- Halmashauri itoe kipaumbele katika maandalizi ya Hesabu za Mwisho 

kwa kuhakikisha waandaaji wanawekewa mazingira mazuri wakati wa 

zoezi hilo na kuwaondolea mwingiliano kati ya jukumu hilo na majukumu 

yao mengine ya kila siku.  
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MASUALA YA KUZINGATIA 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Masuala yafuatayo yazingatiwe: 

i. Zingatieni Sheria, Kanuni na Taratibu katika Utekelezaji wa Majukumu 

yenu. Katika eneo hili mnaongozwa na Kanuni za Maadili ya Madiwani 

na Kanuni za Maadili kwa Watumishi wa Umma.  Ni utovu wa Maadili 

na ni uvunjaji wa Sheria kwa Wah. Madiwani na Watumishi wa Umma 

kutumia nafasi na Madaraka yao kujipatia Mikataba na Zabuni 

mbalimbali ni makosa pia kwa Viongozi na Watendaji kutumia vibaya 

fedha na mali nyingine za Serikali. 

ii. Zingatieni ratiba za vikao katika ngazi zote na hakikisheni Mikutano 

Mikuu ya Vijiji, Kamati za Maendeleo za Kata (WDCs) na Mabaraza ya 

Kata inafanyika. Iwapo Mikutano hiyo itafanyika kwa kuzingatia ratiba 

zake (na pale inapobidi kwa dharura) changamoto mbalimbali 

zinazowakabili Wananchi katika maeneo yenu zitapatiwa ufumbuzi. 

iii. Simamieni na hakikisheni fedha kwa ajili ya Vikundi vya Wanawake, 

Vijana na Walemavu zinatengwa na kutolewa kwa walengwa. Fedha 

hizi ni asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri (yasiyo ya 

masharti).  
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iv. Fanyeni tathmini ya kina ya uwezo wa vyanzo vyenu vya mapato na 

wekeni mikakati inayotekelezeka ya kuimarisha na kuboresha 

usimamizi wa mapato ili kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani 

(katika mwaka wa fedha 2019/2020 Halmashauri yenu ilikusanya 

mapato pungufu kwa asilimia 18 ya malengo ya mwaka). Kutokana na 

hali hiyo, Halmashauri yenu ilikuwa na uwezo wa kujitegemea wa 

asilimia 6 tu. 

Kwa lugha nyepesi ni kwamba Halmashauri yenu ilikuwa na 

utegemezi kwa Serikali Kuu unaofikia asilimia 94. Hakikisheni 

mnatumia vyema Mfumo wa Kielektroniki wa Kukusanya Mapato ili 

muweze kukusanya fedha za kutosha kwa ajili ya kuboresha huduma 

za Jamii na maslahi ya Watumishi wenu. 

v. Afisa Masuuli aimarishe na kufuatilia kwa karibu utendaji wa Kitengo 

cha Ukaguzi wa Ndani (kwa kutoa fedha za kutosha, mafunzo na 

vifaa/vitendea kazi) na kuimarisha Ufanisi wa Ukaguzi wa Ndani kama 

sehemu ya mfumo wa udhibiti wa ndani ya Halmashauri.  

vi. Afisa Masuuli aimarishe Kamati ya Ukaguzi (kwa kutoa fedha za 

kutosha, mafunzo na vitendea kazi) na ahakikishe inatimiza majukumu 

yake kikamilifu katika uangalizi wa mifumo ya utoaji taarifa za kifedha, 

taratibu za kusimamia athari zinazotokana na shughuli za kifedha, 

udhibiti juu ya utekelezaji wa sheria, maadili, kanuni na taratibu.  
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vii. Halmashauri iboreshe mfumo wa utunzaji nyaraka, hii ikiwa ni pamoja 

na kutenga chumba maalum kwa ajili ya kutunzia nyaraka za fedha na 

manunuzi. Aidha, ateuliwe mtumishi mmoja makini atakayehusika na 

utunzaji wa nyaraka mbalimbali za fedha zikiwemo hati za malipo. 

 

HITIMISHO 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Kwa kuhitimisha, natoa msisitizo kwamba; 

- Halmashauri iimarishe usimamizi wa vyanzo vya mapato na ufuatiliaji wa 

makusanyo. Kuweni wabunifu na ibueni vyanzo vipya vya mapato. 

- Zibeni mianya yote ya upotevu wa mapato na chukueni hatua za kisheria 

na kiutawala kwa wote watakaobainika kuhujumu ukusanyaji wa mapato. 

Katika hili, hamna sababu ya kumvumilia Yeyote. 

- Imarisheni Idara ya Fedha, Kitengo cha Sheria, Kitengo cha TEHAMA, 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani na Kitengo cha Manunuzi kwa kuwasiliana 

na Mamlaka ili waweze kuletwa Watumishi wa kutosha na wenye sifa 

stahiki za kielimu na kimaadili. 

- Boresheni utoaji huduma na tatueni kero za Wananchi kwa wakati. Hapa 

ninawaomba Wah. Madiwani mjiwekee utaratibu wa kutenga siku moja 
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kwa wiki kusikiliza kero na Malalamiko ya Wananchi katika Maeneo yenu 

na kuyatafutia ufumbuzi. 

- Endeleeni kutenga fedha za mapato ya ndani na kuzipeleka kuchangia 

utekelezaji wa miradi ya Maendeleo kwa kuzingatia kiwango 

kilichowekwa. 

- Imarisheni Uwezo wa Wakuu wenu wa Idara na Vitengo kwa kuwawekea 

utaratibu wa kupata Mafunzo kazini kuhusu masuala ya Menejimenti. 

Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 


