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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS E. M. ANDENGENYE, MKUU WA 

MKOA WA KIGOMA WAKATI AKIZUNGUMZA NA WAJUMBE WA BARAZA 

LA MADIWANI LA HALMASHAURI YA WILAYA KIBONDO  

TAREHE 14 JUNI, 2021 
 

UTANGULIZI 

Mhe. Habili Charles Maseke - Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Mhe. Louis Peter Bura - Mkuu wa Wilaya, 

Mhe. Norbert Godwin Bulinjiye - Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Ndg. Diocles Mugishagwe Rutema - Mkurugenzi Mtendaji (W), 

Ndg. Valence Rutakyamirwa - Mkaguzi Mkuu wa Nje (NAOT), 

Ndg. Hamis Tahiro - Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya, 

Ndg. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndg. Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Wilaya, 

Wah. Madiwani, 

Ndg. Watendaji katika ngazi mbalimbali, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 
 
Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania! 
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Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Natoa Shukrani kwa Uongozi wa Wilaya ya Kibondo na Halmashauri 

ya Wilaya Kibondo kwa Mwaliko wa kushiriki na kuzungumza na 

Wajumbe wa Baraza la Madiwani na Wananchi waliofika kufuatilia 

Mkutano huu Maalum wa kujadili Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 2019/2020.  

 
- Hii ni mara yangu ya kwanza kupata nafasi ya kuzungumza nanyi 

katika Baraza lenu tangu nilipoteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa 

Kigoma. 

- Hili ni jambo la heshima kwangu kwani nitapata fursa ya kusikiliza 

namna mnavyoendesha majadiliano yenu na kuwashauri kadri 

itakavyohitajika wakati Mkutano ukiendelea. 

- Nawapongeza kwa utekelezaji mzuri wa majukumu yenu licha ya 

changamoto kadhaa mnazokabiliana nazo. 

- Nawashukuru nyote kwa mahudhurio yenu mazuri. 

 
TAARIFA YA CAG KWA HESABU ZA MWAKA 2019/2020 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Nimesoma Ripoti Kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/2020 ambayo pamoja na mambo 
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mengine imeonesha kuwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali amekagua na kutoa hati kwa Mamlaka 185 za Serikali za 

Mitaa. Kati ya Mamlaka hizo 185; Halmashauri 124 sawa na asilimia 

67 zilipata hati inayoridhisha, Halmashauri 53 sawa na asilimia 29 

zilipata hati zenye shaka na Halmashauri 8 sawa na asilimia 4 zilipata 

hati mbaya. 

- Kama mnavyofahamu, Halmashauri yenu ni miongoni mwa 

Halmashauri mbili katika Mkoa wetu zilizopata Hati Inayoridhisha. 

Halmashauri nyingine ni Halmashauri ya Wilaya Kigoma. 

 
- Nawapongeza kwa kupata Hati inayoridhisha (Hati Safi) kwa mwaka 

wa nne mfululizo (MF 2016/2017, MF 2017/2018,  MF 2018/2019 na 

MF 2019/2020). Endelezeni  ushirikiano mlioujenga baina yenu na 

zingatieni Sheria na Taratibu ili kuweza kupata Hati za Ukaguzi 

zinazoridhisha kila mnapokaguliwa. 

 
- Halmashauri 6 katika Mkoa wetu zilipata Hati yenye Shaka na hivyo 

kututia doa kama Mkoa. Halmashauri hizo ni; Halmashauri ya 

Manispaa Kigoma/Ujiji, Halmashauri ya Mji Kasulu, Halmashauri ya 

Wilaya Buhigwe, Halmashauri ya Wilaya Kakonko, Halmashauri ya 

Wilaya Kasulu na Halmashauri ya Wilaya Uvinza. 

 
- Pamoja na kupata Hati inayoridhisha, Halmashauri yenu pia ni 

miongoni mwa Halmashauri 93 nchini (na 4 katika Mkoa wa Kigoma) 

zilizopata Aya ya Masuala ya Mkazo (Emphasis of Matters). 



 

 4 

- Halmashauri yenu pia ni miongoni mwa Halmashauri zilizofanyiwa 

Ukaguzi Maalum katika kipindi cha mwaka 2019/2020 (Ukaguzi huo ni 

kwa miaka mitatu 2017/2018, 2018/2019 na 2019/2020). Baadhi ya 

mapungufu yaliyobainika yamejumuishwa katika Ripoti Kuu ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka 

2019/2020. Baadhi ya mapungufu hayo ni; 

o    Ukaguzi Maalumu ulibaini kuwa Halmashauri ilishindwa 

kukusanya mapato ya ushuru wa huduma kiasi cha sh. 

111,026,052, kutokana na shughuli mabalimbali za kiuchumi 

zilizofanyika ndani ya Halmashauri.  

Upotevu huu wa mapato unatokana na udhaifu wa Halmashauri 

kushindwa kufuatilia vyanzo vya mapato ikiwemo ushuru wa 

huduma ili kujua kampuni na wadau wote wanaoendesha 

shughuli za kiuchumi ndani ya maeneo yenu ya kiutawala na 

kuhakikisha kuwa yanalipa ushuru kadri ya matakwa ya Sheria ya 

Fedha ya Serikali za Mitaa, Na. 9 ya 1982 (kama 

ilivyorekebishwa 2000). 

Nawashauri mwongeze nguvu katika kufuatilia na  kujua mapato 

halisi ya Taasisi zinazofanya kazi au kutoa huduma ndani ya 

maeneo yenu ya kiutawala kwa kushirikiana na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA), ili muweze kukusanya mapato stahiki 

kutoka katika taasisi hizo. 
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o    Ukaguzi Maalum ulibaini kuwa Fedha za mradi wa maji Mgoboka 

(sh. 22,000,000) zimetumika kulipa gharama za umeme 

zilizotakiwa kulipwa na Mamlaka ya Maji Kibondo Mjini. 

Ninaelekeza hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya Watendaji wa 

Halmashauri kama walivyotajwa kwenye ripoti ya Ukaguzi 

Maalumu kwa kushindwa kusimamia fedha za Serikali na 

kupelekea matumizi mabaya ya fedha. Aidha, Halmashauri 

ihakikishe inarejesha fedha hizo kwenye mradi husika. 

o    Hati za Malipo ya sh. 162,556,940 hazikuwasilishwa kwa ajili ya 

Ukaguzi wakati wa Ukaguzi Maalum. Naelekeza hatua stahiki 

zichukuliwe dhidi ya watendaji walioshindwa kuwasilisha nyaraka 

hizo kwa kutokuwa makini katika utunzaji wa hati za malipo. 

Aidha, Menejimenti inashauriwa kuimarisha taratibu za kuhifadhi 

nyaraka ikiwa ni pamoja na kutenga chumba maalum kwa ajili ya 

kutunzia nyaraka husika. 

o    Ukaguzi Maalum ulibaini kuwa Maduhuli ya jumla ya sh. 

430,336,652 yalikusanywa bila kupelekwa benki. Nawashauri 

muwafuatilie waliokusanya fedha hizo ili zipatikane na ziweze 

kupelekwa benki. Aidha, naelekeza hatua kali za kinidhamu na 

kisheria zichukuliwe kwa wahusika wote. 

o     Ukaguzi Maalum ulibaini kuwa Miamala yenye thamani ya sh. 

632,512,448 ilirekebishwa kwenye Mfumo wa Mapato bila Idhini 
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ya Afisa Masuuli na vielelezo stahiki. Hii ni kutokana na kuwepo 

kwa mfumo dhaifu wa udhibiti wa mapato ya ndani. Nawashauri 

muimarishe mifumo ya udhibiti wa ndani. Katika hali ya kawaida 

ya utendaji makini Mkaguzi wa Ndani anapaswa kubaini 

mapungufu ya aina hiyo mapema ili hatua zichukuliwe kwa 

wakati. 

-       Pamoja na hoja hizo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali amebainisha mapungufu kadhaa kwenye hesabu zenu kwa 

mwaka wa fedha 2019/2020. Baadhi ya mapungufu hayo ni; 

     Halmashauri haikuweka madeni yenye thamani ya sh. 

28,320,500 kwenye taarifa ya fedha za mwaka uliopita, hivyo 

kusababisha kuongezeka kwa malipo nje ya bajeti. Menejimenti 

haikuweza kuthibitisha iwapo malipo ya madeni hayo yalitengewa 

bajeti kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020. Ulipaji 

wa madeni yasiyotambuliwa awali unasababisha kuzidishwa kwa 

matumizi kwa mwaka husika. Menejimenti inatakiwa kuzingatia 

madeni yote yaliyopo kwenye taarifa za fedha wakati wa kuandaa 

bajeti. 

    Halmashauri ilishindwa kuhamisha kwa wakati fedha za zuio (sh. 

117,190,899) kwenda RUWASA. Hali hiyo inaweza kusababisha 

wakandarasi kutolipwa fedha zao punde miradi itakapokamilika. 

Natambua jitihada zilizofanyika kurejesha sehemu ya fedha hizo. 
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Ninaelekeza mhakikishe mnahamisha fedha zote za zuio 

zilizosalia (sh. 65,279,819) kwenda RUWASA ili kuepuka 

kuwaletea usumbufu wakandarasi. 

    Kutohuishwa kwa Sheria Ndogo za kukusanya Mapato 

zilizotungwa mwaka 2017. Kutohuisha Sheria ndogo 

kunapunguza wigo wa vyanzo vya ukusanyaji wa mapato ya 

ndani na hivyo Halmashauri kushindwa kutoa huduma tarajiwa 

kwenye jamii kutokana na uhaba wa fedha. Ninashauri mchukue 

hatua stahiki kuhakikisha kuwa sheria ndogo zinahuishwa ili 

kuimarisha hali ya ukusanyaji wa mapato ya ndani, na hivyo 

kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali kuu. 

    Halmashauri ilitoa mikopo yenye thamani ya sh. 336,251,865 kwa 

Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu ambapo 

hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2020 kiasi cha sh. 253,956,965 

kilikuwa bado hakijarejeshwa. Nimeelezwa kuwa jitihada 

zimefanyika na kuwezesha sh. 52,292,900 kurejeshwa na hivyo 

kubaki sh. 201,664,065. Naelekeza Menejimenti ifanye ufuatiliaji 

wa marejesho hayo ili fedha hizo zitumike kukopesha wahitaji 

wengine. 

    Madai ya muda mrefu na malipo yaliyofanywa na Halmashauri 

kabla ya kupokea huduma (sh. 201,654,999). Nashauri 
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muongeze nguvu katika kukusanya ili shughuli zilizopangwa 

ziweze kutekelezwa. 

     Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu - sh. 317,955,289. 

Nawashauri muongeze kasi ya makusanyo na mjiwekee utaratibu 

wa kulipa madeni awamu kwa awamu na kwa yale yanayosubiri 

utaratibu wa HAZINA ni vyema kujiwekea utaratibu wa 

kuyakumbushia. 

    Halmashauri ina mashauri ambayo hayajafungwa kutokana na 

madai dhidi yake yenye thamani ya sh. 647,291,569 ambayo 

yanaweza kuathiri mtiririko endelevu wa kifedha. Nashauri 

Halmashauri ishughulikie mashauri hayo kwa makini na kadri 

inavyowezekana imalize mashauri hayo nje ya Mahakama. 

     Halmashauri ilinunua bidhaa na huduma zenye thamani ya sh. 

190,337,891 kutoka kwa Wasambazaji wasioidhinishwa na 

Wakala wa Ununuzi Serikalini (GPSA). Nawashauri mzingatie 

Sheria, Kanuni na Taratibu za Manunuzi ya Umma. 

    Malipo kufanywa kwa wadai kwa fedha taslimu (bila kupitia 

kwenye akaunti zao) sh. 39,998,070. Nasisitiza Menejimenti 

kuzingatia Mwongozo wa fedha wa Serikali za Mitaa (LAAM, 

2019) unaozitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya malipo 
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kwa kupitia mfumo wa Kielektroniki kwa kulipa moja kwa moja 

kwenye akaunti za wateja. 

 
   Halmashauri imekusanya Maduhuli jumla ya sh.  66,706,739 lakini 

hayakupelekwa benki. Naelekeza Halmashauri ihakikishe 

maduhuli yote yanapelekwa benki na suala hili lisijirudie tena. 

-   Taarifa kamili ya hoja zote za mwaka 2019/2020 na hoja za miaka ya 

nyuma (ambazo hazijafungwa) itawasilishwa na kujadiliwa katika 

Mkutano huu. 

-   Hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma (hadi wakati taarifa ya 

ukaguzi kwa mwaka 2019/2020 inatolewa) inaonesha kwamba 

mapendekezo 49 yalitolewa kwa Halmashauri yenu ambapo 

mapendekezo  17 yametekelezwa, mapendekezo 11 yako katika hatua 

ya utekelezaji, mapendekezo 12 yamejirudia, mapendekezo 8 

hayajatekelezwa na pendekezo 1 limepitwa na wakati.  

-   Kwa upande wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali za Mitaa (LAAC) hali halisi ya utekelezaji kwa miaka ya nyuma 

inaonesha kwamba maagizo 9 yalitolewa kwa Halmashauri yenu 

ambapo hadi sasa maagizo 6 yako katika hatua ya utekelezaji, agizo 1 

limejirudia na maagizo 2 hayajatekelezwa. 
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-   Nashauri mjiwekee mkakati madhubuti wa kutekeleza mapendekezo 

yote ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya miaka ya 

nyuma  yaliyosalia pamoja na kutekeleza maagizo yote ya Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) ya miaka ya 

nyuma yaliyosalia. 

 

MAELEKEZO YA NYONGEZA KUHUSU TAARIFA YA CAG 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

- Katika mkutano wa leo mnalo jukumu la kuwachukulia hatua za 

kinidhamu na kisheria Watumishi waliobainika kuhusika na vitendo 

vya ubadhirifu (kama wapo) na kutowajibika ipasavyo na hivyo 

kuiletea Halmashauri yenu hasara na hoja ambazo katika hali ya 

kawaida ya utendaji makini zisingepaswa kutokea. Uchukuaji huu wa 

hatua ulenge Watumishi wote waliohusika katika ngazi zote (ngazi za 

chini, kati na Makao Makuu ya Halmashauri). 

- Hakikisheni mnaimarisha uwajibikaji kwenye usimamizi wa fedha na 

rasilimali nyingine, zingatieni taratibu za fedha na imarisheni mifumo 

ya  udhibiti wa ndani ili kuepuka kupata Hati Isiyoridhisha. 

- Nidhamu na Uadilifu kwa Watendaji ni muhimu. Watumishi wenye 

tabia zisizokubalika kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu za 

Uendeshaji wa Utumishi wa Umma wajirekebishe na wasiposikia 

wachukuliwe hatua. Msilee utovu wa Nidhamu. 
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- Hakikisheni hoja za ukaguzi zinajibiwa mapema na majibu 

kuwasilishwa kwa Mkaguzi Mkuu wa Nje ili afanye uhakiki. Epukeni 

kuzalisha hoja. 

- Wekeni mikakati na mipango madhubuti kuhusiana na mapungufu 

yote yaliyojitokeza ili kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo yote 

ya ukaguzi unafanikiwa. Mikakati hiyo inatakiwa iwe na uhalisia 

kiutekelezaji; itekelezwe kwa muda uliopangwa na iweke bayana 

namna ya utekelezaji.  

- Halmashauri itenge Bajeti ya kutosha ili kuweza kuwapeleka 

Wahasibu na Wakaguzi kwenye Mafunzo ya mara kwa mara 

yanayoendeshwa na wataalamu wa Ufungaji wa Hesabu ili kuweza 

kupata miongozo mipya na marekebisho yake (IPSAS). 

 
- Halmashauri itoe kipaumbele katika maandalizi ya Hesabu za Mwisho 

kwa kuhakikisha waandaaji wanawekewa mazingira mazuri wakati wa 

zoezi hilo na kuwaondolea mwingiliano kati ya jukumu hilo na 

majukumu yao mengine ya kila siku.  

 
- Menejimenti ya Halmashauri iimarishe udhibiti wa ndani na mara kwa 

mara ifanye tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu ili kubaini na 

kuzuia udanganyifu kabla haujatokea. 

 
- Menejimenti ya Halmashauri ihakikishe Taarifa ya Fedha inaandaliwa 

kwa usahihi na kuzingatia miongozo na viwango vinavyoelekezwa. 
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- Afisa Masuuli ahakikishe unakuwepo uhusiano mzuri/ushirikiano kati 

ya Menejimenti ya Halmashauri na Wakaguzi wa Nje na wahakikishe 

nyaraka zote zinazohitajika zinapatikana kwa wakati. 

- Fanyeni uhakiki wa ubora wa kitabu cha hesabu za mwisho kabla ya 

kuwasilisha kitabu husika kwa Mkaguzi.  

 
MASUALA YA KUZINGATIA 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Masuala yafuatayo yazingatiwe: 

i. Wah. Madiwani wapewe taarifa kila robo mwaka kuhusu Ukaguzi wa 

Miradi na hali ya Utekelezaji wa Miradi husika (ukilenga uwepo wa 

Value for Money) kwa kipindi hicho. Taarifa hizo zitokane na Ukaguzi 

uliofanywa na Kamati ya Fedha na Uongozi, Mkaguzi wa Ndani na ule 

uliofanywa na Kamati ya Ukaguzi wa Miradi ambayo huongozwa na 

Afisa Mipango. 

ii. Taarifa za Ukaguzi wa Miradi zijadiliwe na pale itakapobainika kuwepo 

kwa dosari, hatua za haraka za kinidhamu na kisheria zichukuliwe kwa 

wahusika. Nakala za taarifa hizo ziwasilishwe Ofisini kwangu.  

iii. Zingatieni Sheria, Kanuni na Taratibu katika Utekelezaji wa Majukumu 

yenu. Katika eneo hili mnaongozwa na Kanuni za Maadili ya Madiwani 

na Kanuni za Maadili kwa Watumishi wa Umma.  Ni utovu wa Maadili 
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na ni uvunjaji wa Sheria kwa Wah. Madiwani na Watumishi wa Umma 

kutumia nafasi na Madaraka yao kujipatia Mikataba na Zabuni 

mbalimbali ni makosa pia kwa Viongozi na Watendaji kutumia vibaya 

fedha na mali nyingine za Serikali. 

iv. Simamieni ubora na viwango katika Miradi inayotekelezwa kwenye Kata 

zenu. Nawashauri muwakemee Watendaji wasiozingatia ubora katika 

usimamizi wa Miradi inayotekelezwa na pale inapobidi Mamlaka 

zishauriwe kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu 

zinazosimamia Utumishi wa Umma.  

v. Zingatieni ratiba za vikao katika ngazi zote na hakikisheni Mikutano 

Mikuu ya Vijiji, Kamati za Maendeleo za Kata (WDCs) na Mabaraza ya 

Kata inafanyika. Iwapo Mikutano hiyo itafanyika kwa kuzingatia ratiba 

zake (na pale inapobidi kwa dharura) changamoto mbalimbali 

zinazowakabili Wananchi katika maeneo yenu zitapatiwa ufumbuzi. 

vi. Simamieni na hakikisheni fedha kwa ajili ya Vikundi vya Wanawake, 

Vijana na Walemavu zinatengwa na kutolewa kwa walengwa. Fedha 

hizi ni asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri (yasiyo ya 

masharti).  

vii. Fanyeni tathmini ya kina ya uwezo wa vyanzo vyenu vya mapato na 

wekeni mikakati inayotekelezeka ya kuimarisha na kuboresha 

usimamizi wa mapato ili kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani 
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(katika mwaka wa fedha 2019/2020 Halmashauri yenu ilikusanya 

mapato pungufu kwa asilimia 3 ya malengo ya mwaka). Kutokana na 

hali hiyo,  Halmashauri yenu ilikuwa na uwezo wa kujitegemea wa 

asilimia 7 tu (mlikuwa tegemezi kwa Serikali Kuu kwa asilimia 93). 

Hakikisheni mnatumia vyema Mfumo wa Kielektroniki wa Kukusanya 

Mapato ili muweze kupata fedha za kutosha kuboresha huduma za 

jamii na kuchangia shughuli za maendeleo. 

viii. Afisa Masuuli ahakikishe Wakuu wa Idara na Vitengo wote wanahusika 

katika utoaji wa taarifa muhimu kwa ajili ya kuandaa taarifa ya fedha. 

Afisa Masuuli anapaswa kuhakikisha ubora na usahihi wa taarifa 

zinazowasilishwa kwa ukaguzi. 

ix. Afisa Masuuli aimarishe na kufuatilia kwa karibu  utendaji wa Kitengo 

cha Ukaguzi wa Ndani (kwa kutoa fedha za kutosha, mafunzo na 

vifaa/vitendea kazi) na kuimarisha Ufanisi wa Ukaguzi wa Ndani kama 

sehemu ya mfumo wa udhibiti wa ndani ya Halmashauri.  

x. Afisa Masuuli aimarishe Kamati ya Ukaguzi (kwa kutoa fedha za 

kutosha, mafunzo na vitendea kazi) na ahakikishe inatimiza majukumu 

yake kikamilifu katika uangalizi wa mifumo ya utoaji taarifa za kifedha, 

taratibu za kusimamia athari zinazotokana na shughuli za kifedha, 

udhibiti juu ya utekelezaji wa sheria, maadili, kanuni na taratibu. Kamati 

ya Ukaguzi inapaswa kufanya Vikao kila robo mwaka kwa kuzingatia 
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matakwa ya Sheria na Kanuni ili iweze kutekeleza majukumu yake 

ipasavyo. 

xi. Halmashauri iboreshe mfumo wa utunzaji nyaraka, hii ikiwa ni pamoja 

na kutenga chumba maalum kwa ajili ya kutunzia nyaraka za fedha na 

manunuzi. Aidha, ateuliwe mtumishi mmoja makini atakayehusika na 

utunzaji wa nyaraka mbalimbali za fedha zikiwemo hati za malipo. 

 
HITIMISHO 

Mhe. Mwenyekiti wa Halmashauri,  

Kwa kuhitimisha, natoa msisitizo kwamba; 

- Halmashauri iimarishe usimamizi wa vyanzo vya mapato na ufuatiliaji wa 

makusanyo ili mfikie malengo ya mwaka ya makusanyo.  Kuweni 

wabunifu na ibueni vyanzo vipya vya mapato. 

- Zibeni mianya yote ya upotevu wa mapato na chukueni hatua za kisheria 

na kiutawala kwa wote watakaobainika kuhujumu ukusanyaji wa mapato. 

Katika hili, hamna sababu ya kumvumilia Yeyote. 

- Imarisheni Idara ya Fedha, Kitengo cha Sheria, Kitengo cha TEHAMA, 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani na Kitengo cha Manunuzi kwa kuwasiliana 

na Mamlaka ili waweze kuletwa Watumishi wa kutosha na wenye sifa 

stahiki za kielimu na kimaadili. 
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- Boresheni utoaji huduma na tatueni kero za Wananchi kwa wakati. Hapa 

ninawaomba Wah. Madiwani mjiwekee utaratibu wa kutenga siku moja 

kwa wiki kusikiliza kero na Malalamiko ya Wananchi katika Maeneo yenu 

na kuyatafutia ufumbuzi. 

- Endeleeni kutenga fedha za mapato ya ndani na kuzipeleka kuchangia 

utekelezaji wa miradi ya Maendeleo kwa kuzingatia kiwango 

kilichowekwa. 

- Imarisheni uwezo wa Wakuu wenu wa Idara na Vitengo kwa kuwawekea 

utaratibu wa kupata Mafunzo kazini kuhusu masuala ya Menejimenti. 

Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 

========================================= 

 


