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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS E. M. ANDENGENYE, MKUU WA MKOA 

WA KIGOMA WAKATI AKIZUNGUMZA NA WAJUMBE WA BARAZA LA 

MADIWANI LA HALMASHAURI YA MANISPAA KIGOMA/UJIJI 

 TAREHE 03 JUNI, 2021 

UTANGULIZI 

Mhe. Baraka Naibuha Lupoli - Mstahiki Meya wa Manispaa,  

Mhe. Samson Rainald Anga - Mkuu wa Wilaya, 

Mhe. Mgeni Omari Kakolwa - Naibu Meya wa Manispaa,  

Ndg. Ferdinand Filimbi - Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa, 

Ndg. Valence Rutakyamirwa - Mkaguzi Mkuu wa Nje (NAOT), 

Ndg. Yassin Mtalikwa - Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya, 

Ndg. Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Ndg. Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Wilaya, 

Wah. Madiwani, 

Ndg. Watendaji katika ngazi mbalimbali, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 
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Mstahiki Meya,  

- Natoa Shukrani kwa Uongozi wa Wilaya ya Kigoma na Halmashauri ya 

Manispaa Kigoma/Ujiji kwa Mwaliko wa kushiriki na kuzungumza na 

Wajumbe wa Baraza la Madiwani na Wananchi waliofika kufuatilia 

Mkutano huu Maalum wa kujadili Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 2019/2020.  

- Hii ni mara yangu ya kwanza kupata nafasi ya kuzungumza nanyi katika 

Baraza lenu tangu nilipoteuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa Kigoma. 

- Hili ni jambo la heshima kwangu na litanipa fursa ya kusikiliza namna 

mnavyoendesha majadiliano yenu na kuwashauri kadri itakavyohitajika. 

- Nawapongeza kwa utekelezaji mzuri wa majukumu yenu licha ya 

changamoto kadhaa mnazokabiliana nazo. 

- Nawashukuru nyote kwa mahudhurio yenu mazuri. 

 

TAARIFA YA CAG KWA HESABU ZA MWAKA 2019/2020 

Mstahiki Meya,  

- Nimesoma Ripoti Kuu ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali juu ya Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa mwaka wa fedha 2019/2020 ambayo pamoja na mambo 

mengine imeonesha kuwa Halmashauri yenu ni miongoni mwa 
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Halmashauri 53 nchini zilizopata Hati yenye Shaka (sawa na asilimia 

29) kati ya Halmashauri 185 zilizokaguliwa. 

- Kwa Mkoa wa Kigoma, Halmashauri yenu ni miongoni mwa 

Halmashauri sita zilizopata hati yenye shaka ikiwa imeungana na; 

Halmashauri ya Mji Kasulu, Halmashauri ya Wilaya Buhigwe, 

Halmashauri ya Wilaya Kakonko, Halmashauri ya Wilaya Kasulu na 

Halmashauri ya Wilaya Uvinza 

- Kama mnavyofahamu, Halmashauri mbili katika Mkoa wetu zilipata Hati 

Zinazoridhisha  (zikiwa miongoni mwa Halmashauri 124 zilizopata Hati 

hiyo nchini). Halmashauri hizo ni; Halmashauri ya Wilaya Kigoma na 

Halmashauri ya Wilaya Kibondo. 

- Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali alibainisha hoja 4 

zifuatazo kuwa ndiyo msingi wa hati yenye shaka aliyotoa; 

a.  Maelezo yasiyojitosheleza kuhusiana na madai yaliyopoteza 

thamani  Sh. 320,106,707 

Maelezo Na. 20 kwenye taarifa za fedha yameonesha kupungua kwa 

thamani ya madai kwa Sh. 320,106,707 kulikotokana na mapato 

yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki (hayakupokelewa na 

Halmashauri), lakini hakukuwa na maelezo kuhusiana na chimbuko la 

kupungua kwa madai hayo, mikakati ya menejimenti na hatua 

zilizochukuliwa ili kuhakikisha kiasi hicho cha madai kinakusanywa. 
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b. Mapato yatokanayo na huduma ya maegesho ya pikipiki ambayo 

hayakupokelewa Sh. 105,780,900 

Mkaguzi alibaini kuwa, Halmashauri ilitoa stika zenye namba 

maalumu kwa wamiliki wa pikipiki, ambapo kiasi cha Sh. 172,848,000 

kilitakiwa kiwe kimekusanywa kama mapato ya ada ya maegesho ya 

pikipiki; lakini ni kiasi cha Sh. 67,067,100 tu ndicho kilithibitishwa 

kupokelewa benki wakati kiasi cha Sh. 105,780,900 hakikuonekana 

benki na wala hakikutambuliwa kwenye taarifa za fedha.  

c. Kushindwa kujiridhisha na marekebisho ya hati za madai Sh. 

31,301,318 

Mkaguzi alibaini kuwa, marekebisho ya hati za madai ya mapato ya 

Sh. 31,301,318 yaliidhinishwa kwenye mfumo wa ukusanyaji mapato 

(LGRCIS) na afisa ambaye hakuwa na mamlaka ya kuidhinisha 

marekebisho hayo. Pia, alibaini kuwa marekebisho hayo yalianzishwa 

na afisa wa Halmashauri bila ya kuwepo kwa maombi ya kufanya 

marekebisho hayo kutoka kwa wakusanya mapato. 

d. Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi Sh. 20,953,230 

Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 20,953,230 kwa walipwaji 

mbalimbali ambayo hayakuwa na nyaraka toshelezi, hivyo Mkaguzi 

alishindwa kujiridhisha na usahihi na uhalali wa malipo hayo. 
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- Ninawashauri mjibu Hoja zote zilizowasababishia Hati Yenye Shaka 

zilizobakia ili zifungwe kabla ya Ukaguzi ujao. Aidha, hakikisheni 

mnaepukana na hoja za aina hiyo wakati mwingine. 

 

- Pamoja na hoja hizo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

amebainisha mapungufu mengine kwenye hesabu zenu ikiwemo; 

 Halmashauri iliwasilisha kitabu cha hesabu za mwisho 

kilichokuwa na mapungufu mbalimbali ambayo yalipelekea 

kupungua au kuongezeka kwa baadhi ya vipengele vya taarifa 

hiyo. Nawashauri mkamilishe kitabu cha hesabu zenu mapema ili 

kutoa fursa kwa Menejimenti kukipitia na kufanya maboresho 

iwapo yatahitajika kabla ya kuwasilishwa kwa Mkaguzi. 

 Halmashauri haikupeleka sh. 80,864,967 sawa na asilimia 10 ya 

mapato ya ndani kwenye vikundi vya wanawake, vijana na watu 

wenye ulemavu. Nashauri fedha hizo zipelekwe na Mkaguzi 

apewe nyaraka ili afanye uhakiki. 

 Halmashauri ilifanya Manunuzi yenye thamani ya sh. 7,182,120 

bila ushindani wa bei. Nawasisitiza kuzingatia Sheria ya Manunuzi 

ya Umma pamoja na Kanuni zake na kuepuka makosa ya aina 

hiyo. 

- Hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma inaonesha kwamba 
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mapendekezo 52 yalitolewa kwa Halmashauri yenu ambapo 

mapendekezo 4  yametekelezwa, mapendekezo 33 yako katika hatua 

ya utekelezaji na mapendekezo 15 hayajatekelezwa. Nashauri 

mjiwekee mkakati madhubuti wa kutekeleza mapendekezo yote ya 

miaka ya nyuma.  

- Kwa upande wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 

za Serikali za Mitaa (LAAC) hali halisi ya utekelezaji kwa miaka ya 

nyuma inaonesha kwamba maagizo 6 yalitolewa kwa Halmashauri yenu 

ambapo, agizo 1 limetekelezwa na maagizo 5 yanaendelea 

kutekelezwa. Kasi hii ya utekelezaji hairidhishi. Nashauri mjiwekee 

mkakati madhubuti wa kutekeleza maagizo yote ya LAAC ya miaka ya 

nyuma.  

 

MAELEKEZO YA NYONGEZA KUHUSU TAARIFA YA CAG 

Mstahiki Meya,  

- Katika mkutano wa leo mnalo pia jukumu la kuwachukulia hatua za 

kinidhamu na kisheria Watumishi waliobainika kuhusika na vitendo vya 

ubadhirifu (kama wapo) na kutowajibika ipasavyo na hivyo kuiletea 

Halmashauri yenu hasara au hoja ambazo katika hali ya kawaida ya 

utendaji makini zisingepaswa kutokea. Uchukuaji huu wa hatua ulenge 

Watumishi wote waliohusika katika ngazi zote (ngazi za chini, kati na 

Makao Makuu ya Halmashauri). 
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- Imarisheni  uwajibikaji kwenye usimamizi wa fedha na rasilimali 

nyingine, zingatieni taratibu za fedha na imarisheni mifumo ya  udhibiti 

wa ndani ili kuepuka kupata Hati Isiyoridhisha. 

- Hakikisheni hoja za ukaguzi zinajibiwa mapema na majibu kuwasilishwa 

kwa Mkaguzi Mkuu wa Nje ili afanye uhakiki. Msirundike hoja, 

zitawashinda kujibu. 

- Halmashauri itenge Bajeti ya kutosha ili kuweza kuwapeleka Wahasibu 

na Wakaguzi kwenye Mafunzo ya mara kwa mara yanayoendeshwa na 

wataalamu wa Ufungaji wa Hesabu ili kuweza kupata miongozo mipya 

na marekebisho yake (IPSAS). 

 
- Halmashauri itoe kipaumbele katika maandalizi ya Hesabu za Mwisho 

kwa kuhakikisha waandaaji wanawekewa mazingira mazuri wakati wa 

zoezi hilo na kuwaondolea mwingiliano kati ya jukumu hilo na majukumu 

yao mengine ya kila siku.  

- Afisa Masuuli ahakikishe unakuwepo uhusiano mzuri/ushirikiano kati ya 

Menejimenti za Halmashauri na Wakaguzi wa Nje na wahakikishe 

nyaraka zote zinazohitajika zinapatikana kwa wakati. 

- Menejimenti ya Halmashauri ihakikishe Taarifa ya Fedha inaandaliwa 

kwa usahihi na kuzingatia miongozo na viwango vinavyoelekezwa. 
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MASUALA YA KUZINGATIA 

Mstahiki Meya,  

Masuala yafuatayo yazingatiwe: 

i. Zingatieni Sheria, Kanuni na Taratibu katika Utekelezaji wa Majukumu 

yenu. Katika eneo hili mnaongozwa na Kanuni za Maadili ya Madiwani na 

Kanuni za Maadili kwa Watumishi wa Umma.  Ni utovu wa Maadili na ni 

uvunjaji wa Sheria kwa Wah. Madiwani na Watumishi wa Umma kutumia 

nafasi na Madaraka yao kujipatia Mikataba na Zabuni mbalimbali ni 

makosa pia kwa Viongozi na Watendaji kutumia vibaya fedha na mali 

nyingine za Serikali. 

ii. Simamieni ubora na viwango katika Miradi inayotekelezwa kwenye Kata 

zenu. Nawashauri muwakemee Watendaji wasiozingatia ubora katika 

usimamizi wa Miradi inayotekelezwa na pale inapobidi Mamlaka 

zishauriwe kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu 

zinazosimamia Utumishi wa Umma. 

iii. Fanyeni tathmini ya kina ya uwezo wa vyanzo vyenu vya mapato na 

wekeni mikakati inayotekelezeka ya kuongeza ukusanyaji wa mapato. 

Kwa mujibu wa taarifa zenu za mwaka wa fedha 2019/2020, Halmashauri 

yenu ilikusanya mapato pungufu kwa asilimia 39 ya lengo la mwaka. 

Kutokana na hali hiyo, Halmashauri yenu ilikuwa na uwezo wa 
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kujitegemea wa asilimia 7 tu. Hakikisheni mnatumia vyema Mfumo wa 

Kielektroniki wa Kukusanya Mapato. 

iv. Simamieni na hakikisheni fedha kwa ajili ya Vikundi vya Wanawake, 

Vijana na Watu wenye Ulemavu zinatengwa na kutolewa kwa walengwa. 

Fedha hizi ni asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri (yasiyo ya 

masharti). Fikirieni kutoa Elimu na ushauri sahihi kwa walengwa kabla ya 

kuwapa mikopo hiyo. Mnakumbushwa pia kufuatilia marejesho ya 

mikopo iliyotolewa katika miaka ya nyuma. 

v. Afisa Masuuli wa Manispaa ahakikishe Wakuu wa Idara na Vitengo wote 

wanahusika katika utoaji wa taarifa muhimu kwa ajili ya kuandaa taarifa 

ya fedha. Afisa Masuuli anapaswa kuhakikisha ubora na usahihi wa 

taarifa zinazowasilishwa kwa ukaguzi. 

 

HITIMISHO 

Mstahiki Meya, 

Kwa kuhitimisha; 

- Natoa msisitizo kwamba Halmashauri iimarishe usimamizi wa vyanzo 

vya mapato na ufuatiliaji wa makusanyo. Kuweni wabunifu na ibueni 

vyanzo vipya vya mapato. 

- Boresheni utoaji huduma na tatueni kero za Wananchi kwa wakati. 
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- Zibeni mianya yote ya upotevu wa mapato. Manispaa inapoteza mapato 

mengi kutokana na udhaifu mkubwa wa baadhi ya Watendaji na mifumo 

ya ukusanyaji isiyosimamiwa vizuri. 

- Wekeni utaratibu mzuri wa uondoshaji taka mitaani. Kuna baadhi ya 

Maeneo taka zimeachwa zimerundikana kwa muda mrefu bila 

kuondolewa. Katika baadhi ya mitaa kuna wananchi wanaendelea 

kuchimba mashimo kwa ajili ya kutupia taka. Huu si utamaduni wa 

Mjini. Naelekeza tuachane na utamaduni huo. 

Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 


